วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [07:12:12]

ขอวิธี กำจัดหอยหน่อยคับ

ตามหัวข้อครับ หอยมันตัวเล็กๆ เปลือกใสๆ มีขุ่นบ้าง หาในห้องสมุดไม่เจอ แต่เคยอ่านว่า ยาที่ฆ่าหอยได้ ก้อฆ่ากุ้งได้ ตู้มีกุ้งด้วย หอยน่าจะติดต้นๆท้ที่ซื้อมาลง ตอนแรกไม่เยอะ ตอนนี้ค่อยข้างเยอะ โดยเฉพาะตอนปิดไฟ มากันเยอะ รบกวนหน่อยค้าบ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตอนแรกผมก็จะใช้ยา แต่มีกุ้งเลยไม่เสี่ยง
ลงปลาปักเป้า ก็กุ้งหาย ไม่ต่างกัน

สรุปผมใช้วิธีคีบออกครับ ตอนแรกรื้อตู้เลยเอาออกมากที่สุดล้างใหม่หมด ลงดินใหม่ปักใหม่

ทุกวันนี้ยังเหลือบ้างนานๆเห็นที 1~5 ตัวก็บี้เอาหรือคีบออกมันก็ค่อยๆลดลงครับ ที่แน่ๆลดตะไคร่ หายไปเยอะครับ
ของผมใช้ปักเป้าครับ
แต่ตอนนี้มันกินจนหอยหมดตู้แล้ว
ผมเลยต้องไปหาหอยมาให้ปักเป้ามันกินอีกครับ  [lol01] [lol01]

ลองใช้หอยกินหอยดูมั้ยครับ  [smile03]
ของผมใช้ปักเป้าครับ
แต่ตอนนี้มันกินจนหอยหมดตู้แล้ว
ผมเลยต้องไปหาหอยมาให้ปักเป้ามันกินอีกครับ  [lol01] [lol01]

ลองใช้หอยกินหอยดูมั้ยครับ  [smile03]
หอยกินหอย คือ หอยอะไรอะคับ ซื้อที่ไหนได้ลงปั๊กเป้ากุ้งจะหายไหมคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/02/2562 [06:41:19] โดย บัง »
ตอนแรกผมก็จะใช้ยา แต่มีกุ้งเลยไม่เสี่ยง
ลงปลาปักเป้า ก็กุ้งหาย ไม่ต่างกัน

สรุปผมใช้วิธีคีบออกครับ ตอนแรกรื้อตู้เลยเอาออกมากที่สุดล้างใหม่หมด ลงดินใหม่ปักใหม่

ทุกวันนี้ยังเหลือบ้างนานๆเห็นที 1~5 ตัวก็บี้เอาหรือคีบออกมันก็ค่อยๆลดลงครับ ที่แน่ๆลดตะไคร่ หายไปเยอะครับ
คงต้องตามบี้ ต่อไป
หอยกินหอย คือ หอยอะไรอะคับ ซื้อที่ไหนได้ลงปั๊กเป้ากุ้งจะหายไหมคับ

อ่า อธิบายไงดีอ่ะ [smile04]
หอยกินหอยก็คือ หอยชนิดนึงน่ะครับที่กินหอยด้วยกันอ่ะ  [smile01]

หน้าตาประมาณตามลิ๊งค์ข้างล่างนี่ล่ะครับ
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=44660.0

ที่สวนผมไม่เคยหานะครับ แต่ในเว็ปเราเห็นมีคนขายอยู่ครับ  [smile04]

ผมก็ไม่เคยเลี้ยงเหมือนกันนะครับ  [smile03]
ตอนเจอพวกหอยคันบุกตู้้
ตอนนั้นผมตัดสินใจเลือกใช้ปักเป้าอย่างที่บอกอ่ะครับ 
จนเป็นเวรกรรมของผมมาทุกวันนี้ [lol01]

ซึ่งถ้าเลือกปักเป้า ก็ต้องเสียสละกุ้งบางส่วนไปนะครับ
มันกินแน่นอนนนนนนนน  [awkward01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/02/2562 [06:41:32] โดย บัง »
หน้าตาแบบนี้ครับ --> หอยกินหอย Clea helena กุ้งไม่หายแน่นอน มันกินกุ้งไม่ทัน ตู้ผมกุ้งเต็มตู้

เอาจริงๆเหมือนมันโดนกุ้งรังแกด้วยซ้ำ ชอบไปแงะตะไคร่บนเปลือกหอยกินจนมันต้องวิ่งหนี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/02/2562 [06:54:05] โดย บัง »
หน้าตาแบบนี้ครับ --> หอยกินหอย Clea helena กุ้งไม่หายแน่นอน มันกินกุ้งไม่ทัน ตู้ผมกุ้งเต็มตู้

เอาจริงๆเหมือนมันโดนกุ้งรังแกด้วยซ้ำ ชอบไปแงะตะไคร่บนเปลือกหอยกินจนมันต้องวิ่งหนี

ขอบคุณค้าบ