วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [08:21:19]

๊Updated ตู้ไม้น้ำ18" กันครับ ยังอยู่ดีเด้อออ มาชมกันต่อครับ

ปัจจุบันตู้นี้โดนรื้อและใช้พื้นที่ตั้งตู้ใหม่แล้วจ้า สาเหตุที่รื้อก็เพราะเกิดอยากได้ตู้ใหญ่กว่าเดิม 555555
ตู้นี้เป็นตู้แรกของผมเลยย สำหรับTime line เก่าๆตั้งแต่ตั้งตู้ผมจะทิ้งไว้ให้คนใหม่ๆเข้ามาศึกษากันครับ ว่าความพินาศมันเป็นยังไง5555 (ก็พูดเกินไป๊)
ก่อนจะเริ่มคิดจะทำตู้ไม้น้ำ ผมก็ไปศึกษาทั้งจากเวบนี้ จากกระทุ้ท่านอื่นๆบ้าง ยูทูปบ้าง พอเข้าใจก้เริ่มลงมือ
ตู้นี้ก็ไม่ได้เป้นไปตามแบบที่จินตนาการไว้หรอกครับ5555555555 ก็มันหาของได้แค่นี้ง่า

- ตู้ ขนาด 45x27x30 cm.(18")
- ไฟ LED 18W 3สี ขาว เขียว น้ำเงิน ของจีน ซื้อมา 900บาท
-พันธุ์ไม้ มี เพิลกลาส บูเซป เพิลหวีด ดาวน้อย1ต้น โรทาล่าแดงเวียดนาม โรทาล่าเขียว
เริ่มตั้งตุ้วาง lay out ที่พื้นมี แบครองพื้น พัมมิส ดินGEXถุงแดง

เริ่มลงต้นไม้ พร้อมกับฝังปุ๋ยแท่งไปเกือบหมด1กระปุก
ความพินาศมาเยือน555 เละะะ
ด้วยความมือใหม่ครับ ถึงจะศึกษาด้อมๆมองๆ มาแรมเดือน พอมาทำจริงๆ หึหึ แมร่งไม่ได้อย่างที่คิด แต่ก็เอาวะ ใจมันรัก ลุยต่อ !!!!  [pravetgym01] [cheer01]

พอมองพันธุ์ไม้น้ำแล้วรู้สึกชอบBucepครับเลยเอามาลง [perv01] (ลงดินได้ใช่ไหม? 55)

สภาพตุ้วันแรกก้ประมาณนี้แหละครับ มั่วๆไป [gurock01] [shock02]

ระบบกรองใช้เป็นกรองนอก Sun Sun HW 603B ใส่ ใยกรอง-ฟองน้ำ-เซรามิค ริง - พัมมิส-ใยกรอง เรียงจากบนลงล่างเริ่มจากทางซ้ายอยุ่บนสุดของถังกรอง
กังวลเรื่องโต๊ะนี่ พื้นโต๊ะไม่สม่ำเสมอ ผมมีโฟมรอง แต่ดูเหมือนน้ำหนักตู้จะกดลงที่ ด้านซ้ายและขวาของตู้ ตรงกลางๆตู้นี่ เหมือนไม่ได้รับน้ำหนักเลย
 น้ำหนักมันกระจายไม่เท่ากััน ในระยะยาวจะมีผลไรมั้ยครับ

ว่าด้วยเรื่องคาร์บอนผมใช้เป็นยีส ชั่วคราวไปก่อนครับ กำลังจะซื้อถังคาร์บอนเร็วๆนี้ ยีสออกวันแรกๆ พุ่งมาก ต้องคอยยกหัวดิฟขึ้นผิวน้ำเวลาปิดไฟ แต่บางวันผมก็ไม่ได้อยู่หอครับ (จำใจปล่อยมัน)  [mock01]
ไม่อยู่2วันหลังจากกลับห้องมาโรทาล่าก็โตดีครับ  แต่คือผมมีtimer คอยเปิดปิดไฟและพัดลม ตามเวลานะ พอไหว ตั้งแต่ตั้งตุ้มาก็เปิดไฟ วันละ 9-10 ชม. แบบนี้มันดีไหมครับ เหมาะสมไหม ?

รูปพวกนี้เหมือนจะถอนหวีดจิ๋วออกแล้ว ปักเพิร์ลกลาสแทน เรียบร้อยแล้ว

หลังตู้นี่ค่อนข้างแน่น เลยครับ5555 เหมือนต้นไม้เยอะไปเลยเนอะ (คิดไปเองป่าววะ555 [mock01])

หลังจากปักเพิร์ลกลาสลงใหม่ มองจากมุมบนได้เปนแบบนี้ ไม่รู้ว่าปักห่างไปไหมครับ ควรปักเพิ่มไหมน้อ  [thumbup] [thumbdown]

**รูปด้านล่างนี้เป็นวันที่ปักเพิลกลาส + ลงหอย + ลงปลาดูด วันเดียวกัน คือวันที่15หลังจากตั้งตุ้
หอยหมวกทหารซื้อมา 4 ตัว ก้ปล่อยลงไป แถม หยิบไปวางตามจุดที่มีตะไคร่ ไปๆมาๆ หาไม่เจอ เหนแค่3 ตัว ไม่รู้มันหายไปไหน ด้วยความต้นไม้เยอะ
 ผมจำได้นะ เพราะใส่ไปละ แม่งแทบไม่ขยับ อาจจะเปนเพราะมันตื่นที่ใหม่ น้ำเย็น แสงเยอะ หละมั้งครับ ส่วนปลาดุดก็ว่ายไปว่ายมา ขี้ตกใจ ดูชีวิตวุ่นวายดีครับ5555

ทุกครั้งที่ทำดินฟุ้ง ตัดต้นไม้ ปักต้นไม้ ผมจะถ่ายน้ำ 20-30% เสมอโดยพยายามดูดพวกฝุ่นที่ลอยออกเท่าที่จะทำได้ (ขยันถ่ายน้ำมากบอกเลย55) ==== > ตะไคร่ก็ยังมาอยู่ดี555555555<==== (หยุดเขาไม่ได้เลยจิงๆ)
มาถึงรูปสุดท้ายที่อยากจะนำเสนอแล้วครับ ก็เปนรูปโดยรวม โต๊ะทำงานผมอยู่ด้านซ้ายของตุ้ ผมเลยพยามจัดให้มันมองจากทางด้านซ้าย และด้านหน้า ได้ดีครับ 

มีคลิปภาพของตู้ครับ ถ้ากดไปดูจะขอบคุณมากๆเลยครับ

&t=13s

วางแผนว่าจะเอาปลาสวยงามมาลง แต่ปลานั้นต้องกินตะไคร่เป็นด้วย ส่วนตัวนะ ชอบปลาหางนกยูงมากๆ แต่ก็ไม่เคยเห็นใครเลี้ยงกับตุ้ไม้น้ำ (หรือมีแต่ไม่เคยเจอก็ไม่รุ้นะ)  555

เอาหละ หลังจากอ่านมาเพลินๆ แล้ว นิทานก็จบลง ผมจึงทิ้งคำถามไว้ให้ผู้รู้ใครก็ได้ครับ ช่วยแนะนำหน่อย
1. อยากได้ปลาเพิ่มครับ เป็นไปได้ไหมถ้าจะเลี้ยงปลาหางนกยูงสัก4ตัว ในตุ้นี้ ให้อาหารเม็ด // ถ้าไม่เอาหางนกยูงเลี้ยงปลาไรดีครับ
2. การปักเพิลกลาส แบบนี้มันพอดีไหมครับ ห่างไปไหม ต้องการพื้นเขียวๆ
3. เหมือนว่าปลาดูดมันไม่ยอมกินตะไคร่ขนๆเขียว ที่เป็นกระจุกใหญ่ๆ
4. โต๊ะที่เอามาใช้วางตู้ปลา การกระจายน้ำหนักมันไม่เท่ากัน ระยะยาวจะมีผลต่อตู้ไหมครับ

5. ควรใช้คาร์บอนน้ำกำจัดตะไคร่ เมื่อตะไคร่มันกระจุกใหญ่แล้ว หรือ ทำได้ตั้งแต่มันกระจุกน้อยๆ
6. เปิดไฟกันกี่ชั่วโมงครับ มีไม้แดง ไม้เขียว ไฟ18W ตุ้ 18"
7. เราจะรู้ได้ไงว่าระบบกรองเราเซตตัวแล้ว //
8. แบคน้ำเ หยดลงในตู้ แต่แบคทีเรียมันจะไปสะสมอยู่ในกรองเอง ผมเข้าใจถูกมั้ยเนี่ย5555

ฝากพี่ๆในกลุ่มหน่อยนะครับ ครบ1เดือน แล้วจะเอามาอัพเดท อิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/06/2562 [23:00:54] โดย printfaquarium »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เอาหละ หลังจากอ่านมาเพลินๆ แล้ว นิทานก็จบลง ผมจึงทิ้งคำถามไว้ให้ผู้รู้ใครก็ได้ครับ ช่วยแนะนำหน่อย[/size][/color][/b]
1. อยากได้ปลาเพิ่มครับ เป็นไปได้ไหมถ้าจะเลี้ยงปลาหางนกยูงสัก4ตัว ในตุ้นี้ ให้อาหารเม็ด // ถ้าไม่เอาหางนกยูงเลี้ยงปลาไรดีครับ
2. การปักเพิลกลาส แบบนี้มันพอดีไหมครับ ห่างไปไหม ต้องการพื้นเขียวๆ
3. เหมือนว่าปลาดูดมันไม่ยอมกินตะไคร่ขนๆเขียว ที่เป็นกระจุกใหญ่ๆ
4. โต๊ะที่เอามาใช้วางตู้ปลา การกระจายน้ำหนักมันไม่เท่ากัน ระยะยาวจะมีผลต่อตู้ไหมครับ

5. ควรใช้คาร์บอนน้ำกำจัดตะไคร่ เมื่อตะไคร่มันกระจุกใหญ่แล้ว หรือ ทำได้ตั้งแต่มันกระจุกน้อยๆ
6. เปิดไฟกันกี่ชั่วโมงครับ มีไม้แดง ไม้เขียว ไฟ18W ตุ้ 18"
7. เราจะรู้ได้ไงว่าระบบกรองเราเซตตัวแล้ว //
8. แบคน้ำเ หยดลงในตู้ แต่แบคทีเรียมันจะไปสะสมอยู่ในกรองเอง ผมเข้าใจถูกมั้ยเนี่ย5555

ฝากพี่ๆในกลุ่มหน่อยนะครับ ครบ1เดือน แล้วจะเอามาอัพเดท อิอิ

ขออณุญาติแสดงความเห็นเท่าที่พอจะตอบได้นะครับ [smile03]

1 หางนกยูงเลี้ยงได้ครับ  ถ้าไม่ใช่หางนกยูง ก็ปลาเล็กๆพวก คาร์ดินัล  ซิวขวาน อะไรแบบนี้ก็สวยดีนะครับ  [smile02]

2 เท่าที่เห็นผมว่าก็ดีแล้วนะครับ เดี๋ยวรอมันลามก็ทั่วเอง

3 ปลาดูดนี่ไม่รู้แบบไหนนะครับ ออตโต้เหรอครับ
 แต่ลองอ่านบทความนี้ดูนะครับ น่าจะพอช่วยได้นะครับ
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=5.0

4 มีผลแน่นอนครับ พื้นตู้จะโก่ง ซิลิโคนที่ยาแนวกระจกจะค่อยๆถูกดึงแบะออก
   กระจกพื้นตู้เครียดสะสมจากการโก่งตัว  ระวังแตกนะครับ

ผมไม่แน่ใจว่าที่มันเป็นแบบนี้ ทั้งที่วางโฟมรองไปแล้วทำไมยังโก่ง
พื้นโต๊ะแอ่นไม่ได้ระนาบหรือปล่าวครับ  [confuse01]
ยิ่งถ้าเป็นพวกใม้อัดชานอ้อยนี่ยิ่งน่ากลัวครับ
โดนน้ำบ่อยๆทุกวันมันบวมครับ

ลองเช็คระนาบพื้นโต๊ะดูก่อนน่าจะดีมั้ยครับ  [smile04]
กับลองใช้โฟมยางดำรองเพิ่มช่วยอีกก็ดีครับ [smile03]

5 ยากำจัดตะใคร่ผมไม่ได้ใช้บ่อย ขอผ่านนะครับ [smile03]

6 ของผมเปิดชั่วโมงรวมๆแล้ววันล่ะประมาณ 10ชม ครับ  [smile02]
   แต่ของท่านอื่น จำนวนชั่วโมงก็แตกต่างกันครับ
สุดแท้แต่การดูแลของแต่ล่ะท่านน่ะครับ

ส่วนอันนี้ข้อมูลจากกะทูคุณบังเรื่องวิธีการคิดค่าไฟต่อปริมาตรน้ำนะครับ [smile01]

ดูให้เหมาะกับต้นไม้ คิดง่ายๆ ไฟ 0.7 วัตต์ต่อน้ำ 1 ลิตร คือปริมาณที่เเลี้ยงต้นไม้ได้เกือบทุกชนิด

ถ้าไม้ที่เลี้ยงต้องการแสงน้อย ก็เอาน้อยๆหน่อย เอาวัตต์รวมให้ได้สัก 0.4-0.5 วัตต์ต่อน้ำ 1 ลิตร

เช่นตู้ 48 20 20 ปริมาตรน้ำ 314 ลิตร

ติดไฟหลอดฟลู 36 วัตต์ 4 หลอด = 36x4 = 144 วัตต์

144 หารด้วย 314 = 0.45 วัตต์/ลิตร ก็เลี้ยงไม้ชอบแสงจัดไม่ไหว

ถ้าจะ ให้ได้ 0.7 ก็ต้อง 6 หลอด

(ทั้งหมดนี้คือค่าประมาณคร่าวๆ การเลี้ยงจริงมีปัจจัยอื่นอีกมากที่ต้องพิจารณา)

7 เอ อันนี้ผมขอใช้แบบของผมละกันนะครับ
  คือน้ำไส ดมๆแล้วไม่มีกลิ่น
  ไปดูไยกรองกะหินพัมมิสในกรองว่ามีพวกตะกอนแบคเกิดขึ้นบ้างหรือยังน่ะครับ
   กับวัดค่าน้ำดูความปลอดภัยจากไนเตรทไนไตรท์น่ะครับแฮ่ๆ [mock01]

8 ประมาณนั้นล่ะครับ  [smile03]

อ้อ อีกอันคือ บูเซปจะเจริญได้ดีกว่านะครับ ถ้าเอาไปพันหินหรือติดกับขอนใม้ครับ  [smile03]

ขอขอบคุณ คุณบังเจ้าของเครดิตที่ผมใช้อ้างอิงด้วยนะครับ  [smile04]

รอจอมยุทธท่านอื่นมาร่วมช่วยกันด้วยนะครับ  [smile03]
ขอให้มีความสุขและวุ่นวายกับตู้ใม้น้ำจนแฟนงอนอย่างผมนะครับ ฮ่าๆๆๆ [lol01] [lol01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/05/2561 [00:19:04] โดย GAMMARAY »
มือใหม่เหมือนกันครับ ไม่ทราบว่าเพิลกลาสเป็นแบบ ใบน้ำ หรือใบบก หรือแบบเนื้อเยื้อเหรอคับ ได้มาจากร้านไหนคับ
มือใหม่เหมือนกันครับ ไม่ทราบว่าเพิลกลาสเป็นแบบ ใบน้ำ หรือใบบก หรือแบบเนื้อเยื้อเหรอคับ ได้มาจากร้านไหนคับ

เพิลกลาสซื้อมาเปนกระปุกใสๆ ใบบกกระปุกละ100 ครับ ชื่อร้านผมจำไม่ได้้ แต่ร้านมันอยู่ติดกับ The nature ที่JJ อะครับ  วันนั้นThe nature ไม่เปิด55555 เลยได้ร้านข้างๆมา ดีเหมือนกันครับ
เพิลกลาสซื้อมาเปนกระปุกใสๆ ใบบกกระปุกละ100 ครับ ชื่อร้านผมจำไม่ได้้ แต่ร้านมันอยู่ติดกับ The nature ที่JJ อะครับ  วันนั้นThe nature ไม่เปิด55555 เลยได้ร้านข้างๆมา ดีเหมือนกันครับ

เป็นเจลเนื้อเยื่อใใช่ไหมคับ
ผมตอบในข้อที่ผมพอรู้นะครับ

ตอบ: เรื่องปลา ขอผ่านครับ ไม่ถนัด

ตอบ: ปักแบบนี้ดีแล้วครับ เป็นก้อนๆ ห่างกันพอดีแล้วครับ

ตอบ: ไม่รู้ว่าปลาดูด คือปลาอะไร 55

ตอบ: ตามขนาดตู้ที่คุณว่า มันมีน้ำหนักประมาณ40กก. ซึ่งดูจากขาโต๊ะและแผ่นโต๊ะแล้ว หวาดเสียวจะพังทั้งโต๊ะครับ. เปลี่ยนที่วางตู้เถอะครับ

ตอบ: ทำได้ตั้งแต่เริ่มต้นได้เลยครับ

ตู้ผมครับ มีทั้งไม้แดง ไม้เขียว ไม้ขาว
เปิดไฟ2 ปิด4 เปิด2 ปิด4 เปิด4. รวมแล้วเปิด8ชม. ครับ

ตอบ: น้ำจะใสกริ๊บเหมือนน้ำกินเลยครับ

ตอบ:มันจะอยู่ทั้งในน้ำและในกรองครับ
ทุก6เดือนผมจะเอามีเดียในกรองมาล้าง แต่ใช้น้ำในตู้ล้างเพื่อไม่ให้แบคตายครับ พอล้างเสร็จก็บีบแบคน้ำใส่ลงไปในมีเดีย. แล้วก็เอาน้ำในตู้ใส่ไปในกรอง แล้วค่อยเปิดเครื่องกรองครับ)

หวังว่าคงมีประโยชน์นะครับ
ผมตอบในข้อที่ผมพอรู้นะครับ

ตอบ: เรื่องปลา ขอผ่านครับ ไม่ถนัด

ตอบ: ปักแบบนี้ดีแล้วครับ เป็นก้อนๆ ห่างกันพอดีแล้วครับ

ตอบ: ไม่รู้ว่าปลาดูด คือปลาอะไร 55

ตอบ: ตามขนาดตู้ที่คุณว่า มันมีน้ำหนักประมาณ40กก. ซึ่งดูจากขาโต๊ะและแผ่นโต๊ะแล้ว หวาดเสียวจะพังทั้งโต๊ะครับ. เปลี่ยนที่วางตู้เถอะครับ

ตอบ: ทำได้ตั้งแต่เริ่มต้นได้เลยครับ

ตู้ผมครับ มีทั้งไม้แดง ไม้เขียว ไม้ขาว
เปิดไฟ2 ปิด4 เปิด2 ปิด4 เปิด4. รวมแล้วเปิด8ชม. ครับ

ตอบ: น้ำจะใสกริ๊บเหมือนน้ำกินเลยครับ

ตอบ:มันจะอยู่ทั้งในน้ำและในกรองครับ
ทุก6เดือนผมจะเอามีเดียในกรองมาล้าง แต่ใช้น้ำในตู้ล้างเพื่อไม่ให้แบคตายครับ พอล้างเสร็จก็บีบแบคน้ำใส่ลงไปในมีเดีย. แล้วก็เอาน้ำในตู้ใส่ไปในกรอง แล้วค่อยเปิดเครื่องกรองครับ)

หวังว่าคงมีประโยชน์นะครับ

ขอบคุณครับ
// ตู้พี่กี่นิ้วครับ อยากทราบข้อมูลไฟที่ใช้
ขอบคุณครับ
// ตู้พี่กี่นิ้วครับ อยากทราบข้อมูลไฟที่ใช้

เอาไปลองศึกษาดูได้ครับผม
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=3809.0
ปล. ตู้ผมเองครับ
Updated!! ตู้อายุ 45 วันครับ กับการปรับปรุงใหม่นิดหน่อย แต่ยังคงเน้นการเลี้ยงปลาในตู้ไปพร้อมกันครับ
ปัจจุบันตู้ก็เป็นแบบนี้ครับ อาจจะดูโล่งๆ มันมาจากการรื้อไม้ข้อหลังตู้ออก เพราะแบบเดิมมันไม่ได้ดั่งใจนึกครับ แต่สามารถเลี้ยงปลาหางนกยูงได้ตามที่ต้องการละครับ ^^

ห้องแอร์อุณหภูมิน้ำ 25-28 C  ไม้หน้าตู้ คือ เพิร์ลกลาส ปล่อยมันเลื้อยจนเต็มด้านหน้า แต่เห็นว่ามันแหว่งๆในบางจุดซึงเปนตำแหน่งที่แสงน้อย ผมเอาหญ้าเส้นผมมาปักแซม
ส่วน   Bucephalandra sp. Kedagang  ต้นนี้ รู้สึกว่าใบมันจะเริ่มออกสีตามฟอร์มของมัน เห็นมีแตกใบใหม่ใกล้ๆรากด้วย มีการเจริญเติบโตแสดงว่ารอด 55555 ผมย้ายมาพันหินตามคำแนะนำครับ (ตอนแรกเอาฝังดินเฉยเลย ทำท่าจะไม่รอด)

พรรณไม้ที่นำออกไป
1. เพิร์ลหวีด3ใบ (Pearl Weed) เพราะ มันรกเกินไป โตไวมาก ใบหลุดบ่อย
2. โรทาล่าเขียว(Rotala Indica 'Green') เพราะ มันโตเร็วเกินไปแน่นตู้ 1สัปดาห์ บดบังทุกอย่างเลื้อยเต็มผิวน้ำ
3. โรทาล่าแดง(Rotala Vietnam 'Red') : เป็นการถอนออกจากตำแหน่งเดิม นำต้นที่ยาวมากๆ มาตัดเอาแต่ยอดให้พอปักได้ แล้วกลับไปปักจุดใหม่ เพื่อให้แตกเป็นพุ่มๆสวยงามตามที่หวังครับ
พรรณไม้ที่เพิ่มมาใหม่
1. ใต้ใบแดง โรเซ่ (ALTERNANTHERA ROSAEFOLIA) : แต่มันใบใหญ่กว่าที่คิดครับ(ซึ่งตู้ผมเล็ก) ลองดูก่อนถ้าไม่เวิค อาจจะหาเป็น เรเนเก้ใบลายมาแทน
2. โรทาล่ากุหลาบ (Rotala Rose)  : เลือกที่มันใช้คาร์บอนในการสร้างอาหารบ้าง จะได้มีตัวช่วยใช้คาร์บอน นอกจากเพิร์ลกลาส  กลัวจะไม่สมดุล + เพิ่มจำนวนไม้หลังตู้
3. ก้านธูปแดง (Ammania sp. Bonsai)  :  เพิ่มจำนวนไม้หลังตู้ มันดูไม่รก และใช้คาร์บอน

4. โรทาล่าแดง ซึ่งเป็นใบน้ำจากของเดิม เพียงแต่ย้ายทั้งกอ มาอยู่มุมใหม่
5. มอสขนนก : เอามาติดกาวแปะๆ (ทำไม่เป็น555555 ลองมั่วๆดู ก็หลุดบ้างไรบ้าง)

รอบนี้ผมเปลี่ยนไฟใหม่ให้แรงงงงงขึ้น
เปลี่ยนมาใช้ โคม Multi RGB 87W ช่วงนี้เปิด 6 ชม. รู้สึกว่าพึ่งปักต้นไม้ใหม่ เดี๋ยวค่อยเพิ่มเป็น 8 ชม.ละกัน

[ภาพด้านล่าง] ไฟโคมเดิม สภาพดีสมบูรณ์ไร้ตำหนิ  18W + ดิมหรี่ไฟได้ เปิดไฟได้ 3 ระดับ มี3สี น้ำเงิน เขียว ขาว +มีแผ่นอะคริลิคใสกั้นที่หลอดไฟ กันน้ำกระเด็นใส่หลอด สำหรับตู้ 18-24 นิ้ว  กะว่าจะขายถูกๆ เนี่ยโคมละ 600บาท ส่ง kerry +100 EMS +85 สนใจก็ comment ไว้ได้นะครับ

โคมนี้เหมาะกับการเลี้ยงไม้เขียว หรือใช้กับตู้ปลาก็ได้เพื่อความสวยงาม

สัตว์น้ำในตู้
1.หอยหมวกทหาร x3 (ม่องไป 1 ตัว)
2. หอยเขา x7 ตัว
3. ปลาหางนกยูง Full red x2คู่
4. ปลาหางนกยูง Blue Grass x1 ตัว 
5. ปลาดูดน้ำผึ้ง x1 ตัว
6. ปลาชัคเกอร์เผือกตาแดง x1ตัว

แต่ผมก็ยังรู้สึกว่าตะไคร่ใต้ใบของเพิร์ลกลาสนี่ปลาดูดมันไม่กินหงะ ทำให้มองแล้วเห็นเป็นหย่อมน้ำตาลเข้มๆ ดูดออกก็กลัวจะแรงจะหลุดมาทั้งกอ (ไม่มีสายที่มันขนาดพอดีจะดูด มีแต่เล็กแบบสายอ๊อก หรือ ใหญ่แบบเอานิ้วโป้งสอดได้ดูดทีจะดึงต้นไม้มาด้วย) 

ทิ้งคำถามเช่นเคยครับ (ขอคำแนะนำ)
1. สามารถเลี้ยงกุ้งได้ไหม ถ้าได้เลี้ยงกุ้งอะไรดี กุ้งยามาโตะ, กุ้งแคระไฟร์เรด,ซูชิ,เหลือง เพื่อกินเศษใบไม้ที่หลุด+ตะไคร่อ่อนๆใต้เพิร์ลกลาสดีมั้ย จำนวนเท่าไหร่ดี
2. มีวิธีเตรียมมอสพันขอน หรือติดกาวกับขอน แบบหลุดยากๆมั้ย สมมุติผมซื้อมอสมา ได้มา1ตะแกรง งี้ ผมต้องเอามาแบ่งยังไง ให้ใช้ได้เยอะที่สุด ใช้มอสอะไรดีถึงเหมาะกับการติดขอนนี้

3. ตู้ไม้น้ำที่เลี้ยงปลาควรให้อาหาร เม็ด หรือ สด กับปลาครับ พอดีผมมีหมดเลย อาทีเมียสเตอริไรส์ ,ไข่อาทีเมีย อบแห้ง, เศษปลาป่นอัดเม็ดเล็ก (ทุกวันนี้ให้อาหารเม็ด)

4. Drop Checker ต้องเปลี่ยนน่้ำยาใหม่ไหม หรือปล่อยไว้งั้นได้ตลอด

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านและให้คำแนะนำครับ ไว้ 60 วันแล้วจะมา Update เพิ่มครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/06/2561 [04:32:24] โดย witthawinn100 »

1. สามารถเลี้ยงกุ้งได้ไหม ถ้าได้เลี้ยงกุ้งอะไรดี กุ้งยามาโตะ, กุ้งแคระไฟร์เรด,ซูชิ,เหลือง เพื่อกินเศษใบไม้ที่หลุด+ตะไคร่อ่อนๆใต้เพิร์ลกลาสดีมั้ย จำนวนเท่าไหร่ดี
2. มีวิธีเตรียมมอสพันขอน หรือติดกาวกับขอน แบบหลุดยากๆมั้ย สมมุติผมซื้อมอสมา ได้มา1ตะแกรง งี้ ผมต้องเอามาแบ่งยังไง ให้ใช้ได้เยอะที่สุด ใช้มอสอะไรดีถึงเหมาะกับการติดขอนนี้

3. ตู้ไม้น้ำที่เลี้ยงปลาควรให้อาหาร เม็ด หรือ สด กับปลาครับ พอดีผมมีหมดเลย อาทีเมียสเตอริไรส์ ,ไข่อาทีเมีย อบแห้ง, เศษปลาป่นอัดเม็ดเล็ก (ทุกวันนี้ให้อาหารเม็ด)

4. Drop Checker ต้องเปลี่ยนน่้ำยาใหม่ไหม หรือปล่อยไว้งั้นได้ตลอด

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านและให้คำแนะนำครับ ไว้ 60 วันแล้วจะมา Update เพิ่มครับ

1 ถ้าจะเลี้ยงกุ้งเอาใว้กินตะไคร่ก็กุ้งยามาโตะดีสุดครับ แต่แบบอื่นก็เลี้ยงได้ครับ
  แต่ผมไม่แน่ใจนะครับว่าจะโดนพวกซัคเกอร์ หรือปลาน้ำผึ้งรบกวนมากน้อยแค่ไหนน่ะครับ  [smile03]

2  การพันประมาณนี้ครับ https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=5349.0
    ผมว่ามันคงอยู่กับการพันขมวดปมเงื่อนตอนสุดท้ายอ่ะครับ

3 ให้ได้หมดนะครับ แค่อย่าให้เยอะเกินจนเหลือ เพราะน้ำจะเน่าครับ  [smile01]

ปล  โคม Multi RGB 87W  สวยจังครับ พอกระซิบบอกราคาให้หน่อยได้มั้ยครับ  [mad02]

ปล  โคม Multi RGB 87W  สวยจังครับ พอกระซิบบอกราคาให้หน่อยได้มั้ยครับ  [mad02]

ราคา 2150 บาทเองครับ ตู้18" หรือ 45cm.
ราคา 2150 บาทเองครับ ตู้18" หรือ 45cm.

ขอบคุณมากครับ  [smile01]

ราคาดีงาม [perv03]
 [smile03] วันนี้ถ่ายรูปปลาในตู้มาให้ดูเฉยๆครับ นั่งบรรจงถ่ายอยู่นาน ใช้กล้องCanon EOS M50 ถ่ายครับ

ปลาหางนกยูงถ้าดูแลอย่างถุกวิธี เข้าใจพฤติกรรมต่างๆของมันแล้ว ผมว่าเลี้ยงไม่ยากครับ แค่น้ำสะอาดๆ ระบบกรองดีๆ มันก็อยุ่สบาย

แต่เกิดสงครามไล่กันเวลาให้อาหารนิดหน่อยครับ 5555 ตัวเมียมันดุหนะ

อีกชนิดนึงคือปลาชัคเกอร์เผือก เปนสายตาแดง ครีบยาวๆหน่อย นิสัยขี้อาย หลบอยู่แต่ใต้ขอนดูไม่ค่อยชอบไฟ กินเศษอาหารก้นตู้(อาหารปลา) และกินตะไคร่ที่กระจกด้วย ชอบว่ายน้ำก้นตู้

[/color]
ถัดมาคือ..

ปลาดูดน้ำผึ้ง (ผมว่ามันคล้ายๆปลาอ๊อตโต้ยังไงไม่รู้)   นิสัยน่ารักซุกซน นอนเปนเวลา ตื่นเปนเวลา 55555 ผมรุ้สึกแบบนั้นนะ หากินตะไคร่อย่างเดียว เปนปลากินพืช ว่ายน้ำไปได้ทั่วตู้ แถมไล่ดูดปลาที่ว่ายไปใกล้มันมากเกินไป ไม่ชอบหาเรื่องปลาอื่น ไม่ดุร้าย เปนตัวบ่งบอกคุณภาพน้ำได้ดี ถ้าน้ำแกว่งมากๆ ปลานี่จะออกอาการ กระวนกนะวาย ว่ายน้ำเร็วผิดปกตืซึ่งเปนอาการที่พบเมื่อปล่อยปลาชนิดนี้ลงตู้ใหม่ๆ รวมถึงกระโดดออกนอกตู้ด้วย ถ้ามันปรับตัวกับสภาพน้ำไม่ได้

ปล.รูปปลารุปนี้จากกล้องมือถือ
การลงปลาในตู้ควรคำนึงถึงขนาดตัวเมื่อมันโต ผมคงใส่ปลาไว้เท่านี้แหละ. สำหรับตระกูลปลาดูด ถ้าโตแล้วตัวยาวได้3-4นิ้วเลย ปลาหางนกยูงก็จะตัวใหญ่ขึ้น ต้องการปริมาตรที่ว่ายน้ำเพิ่มขึ้น 1คู่ ควรมีที่ให้ปลาได้ว่าย อย่างน้อย 1ลบ.ฟุต ครับ จากข้อมูล+เลี้ยงเอง  นอกจากนี้ ปลาหางนกยูงยังช่วยกินพลานาเรียซึ่งเกิดจากเศษอาหารเหลือได้ด้วยนะ