วันศุกร์ที่ 26 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:57:33]

ปลาว่ายไปติดกอไม้น้ำแล้วตาย!!??

คือตู้ของผมมันจะมีกอเทปตรงและสาหร่ายฉัตรอยู่ตรงมุมๆตู้
แล้วครั้งนึง ผมปล่อยปลาสอดหางดาบไป2ตัว ตัวนึงยังอยู่ดี แต่อีกตัวหายไปเลย
หลายวันต่อมาพบศพผู้สูญหายในสภาพเละ-เละมาก  [rage04] [rage04]
แต่เห็นเกล็ดสีส้มๆถึงรู้ว่าเป็นปลาสอดที่หายไป

แต่ก่อนหน้าที่จะเจอศพปลาสอด 1 วัน ผมเจอศพปลากัดก่อน ซึ่งตายอยู่ในกอเทปตรง การตายของปลากัดนี่คืองงมาก
 เพราะตอนเช้า นางยังร่าเริง ว่ายน้ำเล่นสนุกสนานอยู่เลย แต่พอกลับมา กลับมาเจอนางในสภาพนี้ คือช็อคสุดๆ  [puke01] [hungry01]
ตอนนี้คือคาดว่านางอาจจะติดกอเทปตาย
 แต่ก็อดคิดไม่ได้ว่าจะเป็นเพราะการที่ปลาสอดตาย ทำในน้ำเน่าหรือเปล่า
แต่ปลาอื่นๆและกุ้งแคระก็ไม่ตายนะ ใครรู้สาเหตุการตาย ก็สามารถมาแสดงความคิดเห็นกันได้นะครับบ [smile01] [smile01]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ไม่น่าเป็นไปได้ครับ ต่อให้ติดจริงๆก็อยู่ได้หลายอาทิตย์ น่าจะเกิดจากสาเหตุอื่นมากกว่า ปลาสอดส่วนมากจะตายเพราะฟาร์มเลี้ยงในน้ำกร่อยครับ พอมาอยู่ในตู้น้ำจืดก็มักจะตายภายในสองสามวัน พยายามหาซื้อจากร้านที่พักปลานานๆแล้ว อย่าไปเอาจากร้านที่ขายปลาถุง ปลารวมในตู้ใหญ่ๆตัวละบาทสองบาท

ปลาสอดตัวละสองบาทนี่ผมก็ซื้อมาเมื่อไม่นานนี้สิบตัว เหลือตัวเดียว ที่เหลือตายเรียบภายในห้าวันครับ แต่ก่อนตายมีปลาแม่ท้องอยู่สองตัวและคลอดลูกไว้ก่อนตายมาประมาณสิบตัว ยังอยู่เกือบครบครับเพราะเป็นลูกที่เกิดในน้ำจืด โตตัวเบ้อเร่อแล้ว แต่โดดหายไปไหนไม่รู้สองตัว
ของผมที่เพิ่งเจอมานะครับ ปลาซิวแกแล๊คซี่ ไปค้างอยู่บนกอมอสโรยหน้าด้วยตำลึงน้ำครับ
กอที่ว่านี้มันสูงเกือบพ้นผิวน้ำครับคือห่างผิวน้ำไม่กี่เซน
 เวลาโปรยอาหารมันชอบไปตกค้างตรงนั้นครับ  ปลาเลยชอบไปแถวๆนั้นบ่อย

ไม่กี่วันก่อน ตอนกลับบ้านมา น้ำมันลดระดับลงไปเพราะใช้พัดลมเป่า น้ำมันเลยค่อยๆลดลงๆ 
คิดว่ามันอาจไปหาอะไรกินแถวนั้นแล้วติดลงไม่ได้ครับ ก็ไม่รู้ทำไมมันไม่ไถลลงมานะ [mock02]
เซตนี้เลี้ยงมาได้หลายเดือนแล้วครับ  [hungry01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/06/2562 [09:51:57] โดย GAMMARAY »
ไม่น่าเป็นไปได้ครับ ต่อให้ติดจริงๆก็อยู่ได้หลายอาทิตย์ น่าจะเกิดจากสาเหตุอื่นมากกว่า ปลาสอดส่วนมากจะตายเพราะฟาร์มเลี้ยงในน้ำกร่อยครับ พอมาอยู่ในตู้น้ำจืดก็มักจะตายภายในสองสามวัน พยายามหาซื้อจากร้านที่พักปลานานๆแล้ว อย่าไปเอาจากร้านที่ขายปลาถุง ปลารวมในตู้ใหญ่ๆตัวละบาทสองบาท

ปลาสอดตัวละสองบาทนี่ผมก็ซื้อมาเมื่อไม่นานนี้สิบตัว เหลือตัวเดียว ที่เหลือตายเรียบภายในห้าวันครับ แต่ก่อนตายมีปลาแม่ท้องอยู่สองตัวและคลอดลูกไว้ก่อนตายมาประมาณสิบตัว ยังอยู่เกือบครบครับเพราะเป็นลูกที่เกิดในน้ำจืด โตตัวเบ้อเร่อแล้ว แต่โดดหายไปไหนไม่รู้สองตัว

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นนะครับ นี่ความรู้ใหม่เลยนะเนี่ย มิน่า เอาปลาสอดมาเลี้ยงทีไร ตายทุกที
แล้วในเคสของปลากัดล่ะครับ คิดว่าตายเพราะอะไร (ตายในกอเทปตรงเหมือนกัน แต่อันนี้ตายอยู่ไม่ลึกเหมือนปลาสอด)
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นนะครับ นี่ความรู้ใหม่เลยนะเนี่ย มิน่า เอาปลาสอดมาเลี้ยงทีไร ตายทุกที
แล้วในเคสของปลากัดล่ะครับ คิดว่าตายเพราะอะไร (ตายในกอเทปตรงเหมือนกัน แต่อันนี้ตายอยู่ไม่ลึกเหมือนปลาสอด)

เดายากครับ มีได้หลายสาเหตุมาก โดยเฉพาะปลากัด เป็นปลาที่ค่อนข้างอ่อนแอกับเชื้อโรค

ตายที่เดียวกันผมมองว่าเกิดจากการไหลเวียนของน้ำนะคับ ส่วนสาเหตุนี่ไม่รู้เลย [smile04] [smile04]