Talks > กุ้งเครฟิช

ขอนำเสนอกุ้งสายพันธุ์แปลกๆหายาก จากทางร้าน "Crayfish Indigo" ครับ

(1/1)

Crayfish Indigo:
ขอเริ่มนำเสนอจากตัวแรกนะครับ

เป็นกุ้งที่น่าจะเคยเห็นผ่านตากับมาบ้างนะ โดยถิ่นอาศัยอยู่มาจากประเทศอเมริกา

นั้นคือ Cambarus Ludovicianus มีชื่อภาษาอังกฤษว่า Painted Devil Crayfish

คนไทยเราเรียกกันสั้นๆว่า " ลูโด้ " ครับ ส่วนตัวผมว่าเป็นกุ้งที่เลี้ยงยากพอสมควรเลย

ลองชมกันดูครับ การถ่ายภาพอาจจะไม่สวยหรือชัดเจนเท่าไหร่นะครับ

มาต่อลำดับที่ 2 กันครับ

ตัวนี้ผมว่าเป็นกุ้งที่หายากเลยครับ เพราะต่างประเทศเองก็เคยมาขอซื้อในราคาที่สูงเลยทีเดียว

ชื่อเจ้าเด็กน้อยตัวนี้คือ Procambarus Gracilis  มีฉายาเหมือนกันนะ Queen of the grassland (อ้างอิงจาก : Crayfish keeper)

กุ้งตัวนี้ผมโชคดีที่ได้มีโอกาสไปรับลูกในมาเลี้ยงตั้งแต่ไซส์ 2 CM. ซึ่งบรีดเดอร์ท่านนั้นเป็นคนไทย

ตอนนี้ผมเองยังไม่สามารถเพาะพันธุ์ได้แต่พยามทำอยู่ครับ ยังไงลองชมภาพกันดูครับ

วันนี้ขอจบการนำเสนอแต่เพียงเท่านี้ก่อนครับ

มาต่อกันครับ

ขอนำเสนอตัวต่อไปกันเลยนะครับ

กุ้งตัวนี้เป็นกุ้งที่ผมชื่นชอบอีกหนึ่งตัวเลยครับ เป็นกุ้งที่มีลวดลายสวยงาม

แต่เมื่อก่อนราคาสูงจึงไม่มีโอกาสได้ลองเลี้ยง

ตัวนี้มีชื่อว่า Procambarus ouachitae ชื่อที่เราเรียกกันก็ " โอชิเตะ " ครับ

สำหรับการเลี้ยง ผมว่าเลี้ยงง่ายและน่าจะเพาะพันธุ์ได้ง่ายกว่า เจ้า 2 ตัวแรก

เพราะในตลาดบ้านเราก็มีคนทำอยู่ค่อนข้างเยอะครับ

ลองชมภาพกันดูครับ

ลำดับต่อมา

ตัวนี้ถ่ายได้ภาพมาภาพเดียว เป็นกุ้งมีสีสันและลวดลายสวยงาม

ส่วนชื่อของเจ้านี้คือ Procambarus spiculifer บ้านเราก็เรียกกันสั้นๆว่า " PSP " นั้นเองครับ

ลักษณะคล้ายกันเจ้าโอชิเตะ แต่มีขนาดตัวเล็กกว่า เป็นกุ้งที่เลี้ยงง่ายอีกตัวหนึ่งครับ

ลองชมกันดูนะครับ

เป็นยังไงบ้างครับกุ้งที่นำเสนอไป  [pravetgym01]

สวยไม่สวยยังไงคอมเม้นกันได้นะครับ

ขอบคุณที่เข้ามาชมคอเล็คชั่นกุ้งของผมนะครับ  [smile01]  [smile01] 

Coming Soon....

Procambarus spiculifer

Procambarus Ouachitae

procambarus pygmaeus

Virot:
สวยงามมากครับ. [thumbup]

Longhairguy:
ลูโด้ น่ารักดีครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version