วันเสาร์ที่ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [11:33:25]

อุณหภูมิแต่ละจุดของตู้ไม่เท่ากัน

พึ่งหัดทำตู้แรกครับ พอดีติดฮีทเตอร์ไว้ข้างหลังแบบเฉียงข้างๆกรองแขวนเซ็ทไว้ 27องศาเซลเซียสครับ แล้วติดthermometerไว้ด้านหน้า

พอดูแล้วข้างหน้าอ่านได้ 24องศาครับ

มีวิธีทำให้เท่ากันทั้งตู้ไหมครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ทำอย่างไรก็ได้ให้น้ำเคลื่อนที่
ต้องขอถามก่อนว่า จขกท อยู่ประเทศไทย หรืออยู่เมืองนอกที่อุณหกภูมิต่ำๆ แทบติดลบครับ
ถ้าอยู่ประเทศไทย ผมว่าตัว Heater ไม่ต้องใส่น่าจะดีกว่านะครับ ติดแค่พัดลมก็เเทบจะเอาไม่อยู่แล้วบางวันน้ำร้อนเกิน
ดูจากอุณหภูมิแล้วเหมือนอยู่ในห้องแอร์หรือที่ๆอากาศเย็นๆเลยนะครับ  [smile01]

เอ ตามหลักการแล้วอาจต้องมาดูทิศทางน้ำด้วยน่ะครับ
น้ำจากแถวฮีตเตอร์มีการไหลวนไปทั่วตู้ได้หรือเปล่าอะไรทำนองนี้อะครับ  [smile04]

แต่ผมว่า บางทีมันก็ขึ้นอยู่กับเวลาด้วยล่ะมั้ง  [confuse01]
อยู่ไทยครับแต่เป็นห้องแอร์ ใช้กรองแขวน jeneca xp-03 ในตู้12นิ้วครับ
กลัวflow rate แรงไปแล้วจะรบกสนปลาในอนาคตครับ
24 องศาก็โอเคนะครับ ไม่ได้เย็นเกินไปเลย เลี้ยงไม้หลายอย่างได้สวยดีอีกตะหาก ไม่จำเป็นต้องใส่ฮีทเตอร์ก็ได้ครับ

สำหรับเรื่องฮีทเตอร์ บางทีอุณหภูมิที่วัดมันก็ไม่เท่ากันนะครับ เทอร์โมมิเตอร์หลายอันก็วัดห่างจากความเป็นจริงได้หลายองศาเลย ลองเช็คเทียบดูกับตัวอื่นด้วยก็ดีครับ

สำหรับเรื่องกรองแขวน jeneca xp-03 ก็เล็กสุดแล้วครับ ถ้ารู้สึกว่าน้ำยังแรงไปก็หรี่วาล์วเอาได้ครับ ที่อยู่ตรงท่อกรอง