วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:35:23]

สอบถามเรื่องวัสดุปูพื้นตู้กุ้แคระครับ

รบกวนสอบถามครับ ระหว่างหินก้อมกลมๆเล็กกับดินเอาไหนดีกว่าในการปูพื้นตู้เลี้ยงกุ้งแคระครับ พอดีที่บ้านมีหินที่เคยใช้เลี้ยงโกสอยู่ หรือควรเปลี่ยนไปใช้ดินดีครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
รบกวนสอบถามครับ ระหว่างหินก้อมกลมๆเล็กกับดินเอาไหนดีกว่าในการปูพื้นตู้เลี้ยงกุ้งแคระครับ พอดีที่บ้านมีหินที่เคยใช้เลี้ยงโกสอยู่ หรือควรเปลี่ยนไปใช้ดินดีครับ

ไม่รู้ว่ากำลังจะเลี้ยงกุ้งแคระสายพันธุ์ไหน... แต่ถ้าเป็นกุ้งแคระที่ต้องการค่าน้ำเป็นกรดอ่อนๆ pH 5.5~6 อะไรเทือกๆ นี้ ดินเป็นสิ่งที่เหมาะสม เพราะดินจะช่วยลด pH ให้เหลือค่า 5.5~6 ได้ แล้วพวกกุ้งแคระก็ชอบแทะเม็ดดินหาของกินได้ด้วย
ไม่รู้ว่ากำลังจะเลี้ยงกุ้งแคระสายพันธุ์ไหน... แต่ถ้าเป็นกุ้งแคระที่ต้องการค่าน้ำเป็นกรดอ่อนๆ pH 5.5~6 อะไรเทือกๆ นี้ ดินเป็นสิ่งที่เหมาะสม เพราะดินจะช่วยลด pH ให้เหลือค่า 5.5~6 ได้ แล้วพวกกุ้งแคระก็ชอบแทะเม็ดดินหาของกินได้ด้วย

ผมว่าจะเริ่มที่ เชอร์รี่ พวกนี้ก่อนครับ
ผมว่าจะเริ่มที่ เชอร์รี่ พวกนี้ก่อนครับ

เลือก "ดิน" ไปเลย และเผื่ออนาคตอยากอัพไปเลี้ยงกุ้งแคระระดับสูง ดินเก่าก็ยังเอามาใช้เลี้ยงได้
เลือก "ดิน" ไปเลย และเผื่ออนาคตอยากอัพไปเลี้ยงกุ้งแคระระดับสูง ดินเก่าก็ยังเอามาใช้เลี้ยงได้

ขอบคุณครับ