วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:22:43]

ตู้มือใหม่ครับ ขอคำแนะนำด้วย

[smile06] [smile06] [smile06]

เรียกว่า เลย์เอ้ากับเค้าได้มั้ยครับ หรือว่าเรียกสเปะสปะ
ควรเสริมเติมแต่งตรงไหนเพิ่มไหมครับ หรือตรงไหนควรเอาออก   

ปูพื้นมี กล๊อสโซ  เพิลกลาส(ไม่ชอบเลยฟูๆปักยากเลยเหลือเต็มกระถางดินเผา)  สไปกี้มอสพันขอน กับ 1ตะแกรงวางบนหิน
กลางตู้มี ตำลึงน้ำ  หญ้าก้นหอย  อนูเบียสพันหินจิ๋วๆ 1ก้อน  รากดำพันขอน1ก้อน    แล้วก็ต้นอะไร4แฉกซํกอย่าง
หลังตู้  หลิวน้ำ กับ ต้นอะไรไม่รู้ครับแดงๆ  กระถางละ10บาทเหมือนกับหลิวน้ำ

ช่วยวิจาร หรือ  แนะนำหน่อยครับ  เพราะบางมุม ผมมองไม่ออกว่าจุดไหนมีหรือไม่มี จะสวยกว่า  หรือควรเพิ่มตรงไหนบ้าง

ขอบคุณครับ [smile04] [smile04] [smile04]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เรื่องความสวยงามเป็นเรื่องเฉพาะตัวนะครับ  [smile01]

ผมขออณุญาติเสนอมุมมองของผมก็แล้วกันนะครับ  [smile03]

ส่วนตัวแล้ว ผมชอบการวางขอนที่โค้งเหมือนช่องประตูตรงกลางตู้นะครับ
ลองขยับมันออกมาข้างหน้าตู้อีกนิดนึง
พอต้นใม้หลังตู้มันโตสูงแล้ว
แสงจากโคมที่ส่องลงน้ำน่าจะทำให้เห็นตรงหลังช่องสว่างรำไรๆตรงช่องประตูนั่นแหละครับ
สวยดีครับ [smile04]

แล้วก็ย้ายหินสองก้อนข้างหน้าออกไป
อาจจะไปวางใว้ตรงมุมตู้ข้างไดข้างหนึ่งก็ได้ครับ ตู้น่าจะดูมีมิติเพิ่มขึ้นนะครับ   
และตรงข้างหน้าตู้จะได้ไม่ดูแคบ และมีพื้นที่ให้เล่นอะไรเพิ่มเติมได้อีก

อันนี้เป็นความคิดส่วนตัวของผมนะครับ  [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/01/2561 [08:09:21] โดย GAMMARAY »
ขอบคุณครับ GAMMARAY

ซื้อทราบมาแต่ลืมใส่ตอนตั้งตู้ จะแก้ยังไงได้บ้างครับ  อยากลงแถวหน้าตู้
 [smile01]

ซื้อทรายมา แต่ลืมใส่ตอนตั้งตู้ จะแก้ยังไงได้บ้างครับ  อยากลงแถวหน้าตู้

ซื้อทรายมา แต่ลืมใส่ตอนตั้งตู้ จะแก้ยังไงได้บ้างครับ  อยากลงแถวหน้าตู้

คือจะลงทรายเพิ่มที่หน้าตู้ใช่มั้ยครับ

ก็ลดน้ำลงก่อน  จากนั้นก็ดูดดินตรงบริเวณที่คิดจะเอาทรายลงออก แล้วก็ลงทรายครับ  [smile01]
คือจะลงทรายเพิ่มที่หน้าตู้ใช่มั้ยครับ

ก็ลดน้ำลงก่อน  จากนั้นก็ดูดดินตรงบริเวณที่คิดจะเอาทรายลงออก แล้วก็ลงทรายครับ  [smile01]
ตอนแรกว่าจะลดน้ำแล้วตัก. คงขุ่นน่าดูเลยมาขอความรู้ก่อน ขอบคุณครับ
ตอนแรกว่าจะลดน้ำแล้วตัก. คงขุ่นน่าดูเลยมาขอความรู้ก่อน ขอบคุณครับ

เพิ่งนึกได้ ขอเพิ่มนิดนึง [smile01]

ดูดดินออกตอนช่วงลดน้ำเลยครับ ใช้สายยางดูดดินเอาเลยครับ
ใช้สายขนาดไม่เล็กไม่ใหญ่ 
ถ้าสายเล็กไปดินจพะติดค้างในสาย
ถ้าสายใหญ่ไปทั้งดินทั้งน้ำจะไหลหลุดออกไปเร็วเกินครับ ตั้งตัวไม่ทัน
เลือกขนาดเอาพอดีๆ น่ะครับ  [smile03]
เพิ่งนึกได้ ขอเพิ่มนิดนึง [smile01]

ดูดดินออกตอนช่วงลดน้ำเลยครับ ใช้สายยางดูดดินเอาเลยครับ
ใช้สายขนาดไม่เล็กไม่ใหญ่ 
ถ้าสายเล็กไปดินจพะติดค้างในสาย
ถ้าสายใหญ่ไปทั้งดินทั้งน้ำจะไหลหลุดออกไปเร็วเกินครับ ตั้งตัวไม่ทัน
เลือกขนาดเอาพอดีๆ น่ะครับ  [smile03]
[abe01] [thumbup]
ครับขอบคุณอีกรอบ