วันพุธที่ 24 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:31:34]

ตู้ 18 นิ้ว กับมือใหม่

ตู้ 18 นิ้ว กับมือใหม่ เมื่อ: 14/01/2561 [19:12:34]
ผมเป็นมือใหม่อยากจะเอาตู้ไม้น้ำไว้ในห้องนอนครับ ภายในห้องผมไม่มีแอร์ และตรงที่จะวางตู้ไม่มีแสงแดดส่องถึง
แต่อากาศภายในห้องค่อนข้างร้อน

สเปค
1. ตู้ปลาธรรมดา ๆ กาก ๆ 18*9*10 ปูพื้นด้วย หินพิมมิส 3 กก. และปูทับด้วยหินนิลดำ 5 กก.
2. ขาตู้ 24 นิ้ว
3. โคมไฟ LED - Sunsun ADE-300C
4. กรองแขวน - Atman Hf0600 ช่องกรองเปลี่ยนเป็นใยแก้ว + หินพิมมิส
5. ปั้มลม - Bigboy BB6000
6. แมวเหมียวสี่ขา 1 ตัว 

*อยากแต่งตู้แนวภูเขาครับ
**เลี้ยงไม้น้ำ และสิ่งมีชีวิตในน้ำ เช่น กุ้งแคระ 50 ตัว,ปลาแพะแพนด้า 5 ตัว,ปลานีออน 12 ตัว (จะเป็นไปได้ไหมครับ)
อยากปรึกษาพี่ ๆ ไม้น้ำชนิดไหนทน ๆ ง่าย ๆ สำหรับมือใหม่บ้างครับ
คลุมดินเล็ง ๆ ไว้ กรอสโซ่ หรือ มอส
กลางตู้ และหลังตู้ ไม่มีความรู้เลยครับเพราะไม่เคยตั้งตู้ไม้น้ำเลยครับ ขอบคุณครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ผมเป็นมือใหม่อยากจะเอาตู้ไม้น้ำไว้ในห้องนอนครับ ภายในห้องผมไม่มีแอร์ และตรงที่จะวางตู้ไม่มีแสงแดดส่องถึง
แต่อากาศภายในห้องค่อนข้างร้อน

สเปค
1. ตู้ปลาธรรมดา ๆ กาก ๆ 18*9*10 ปูพื้นด้วย หินพิมมิส 3 กก. และปูทับด้วยหินนิลดำ 5 กก.
2. ขาตู้ 24 นิ้ว
3. โคมไฟ LED - Sunsun ADE-300C
4. กรองแขวน - Atman Hf0600 ช่องกรองเปลี่ยนเป็นใยแก้ว + หินพิมมิส
5. ปั้มลม - Bigboy BB6000
6. แมวเหมียวสี่ขา 1 ตัว 

*อยากแต่งตู้แนวภูเขาครับ
**เลี้ยงไม้น้ำ และสิ่งมีชีวิตในน้ำ เช่น กุ้งแคระ 50 ตัว,ปลาแพะแพนด้า 5 ตัว,ปลานีออน 12 ตัว (จะเป็นไปได้ไหมครับ)
อยากปรึกษาพี่ ๆ ไม้น้ำชนิดไหนทน ๆ ง่าย ๆ สำหรับมือใหม่บ้างครับ
คลุมดินเล็ง ๆ ไว้ กรอสโซ่ หรือ มอส
กลางตู้ และหลังตู้ ไม่มีความรู้เลยครับเพราะไม่เคยตั้งตู้ไม้น้ำเลยครับ ขอบคุณครับ

ความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ
ขั้นแรกลองนึกเลย์เอาท์ก่อนก็น่าจะดีครับ
แล้วจากนั้นอาจจะนึกภาพที่เราต้องการทำออกต่อไปได้อย่างถูกต้องเหมาะสมน่ะครับ ใจเย้นๆครับ  [smile04]

1 ตู้ขนาดนี้ จำนวนกุ้งปลาที่อยากเลี้ยงอาจจะเยอะไปนิดนึงนะครับ
   ลองลดจำนวนอย่างล่ะหน่อยดูก่อนมั้ยครับ

2 อันนี้เป็นวิธีรวมๆในการจัดตู้และพรรณใม้ต่างๆครับ
    ลองอ่านดูนะครับ [smile01]
    https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=9882

ขอขอบคุณ คุณCoffmanสำหรับข้อมูลในลิ๊งค์ด้วยนะครับ  [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/01/2561 [20:51:24] โดย GAMMARAY »
ขอบคุณครับ