วันอังคารที่ 23 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:25:34]

ชาวปลากัดเรียกเฟรินแคระ

สอบถามครับ ในวงการไม้น้ำเรียกว่าอะไรหรือครับ ไม่ค่อยเห็นคนใช้เลย
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เอ ไม่แน่ใจนะครับ
หน้าตามันออกจะคล้ายๆผักกูดหรือเปล่าครับ  [confuse01]
ไม่เคยเห็นตอนมันเป็นใบน้ำอ่ะนะครับ
แต่เห็นมันชอบขึ้นริมตลิ่งน่ะครับ  [confuse01]

ตามครับ
ตามครับ

คือผมเคยขุดเอามาลองปลูกนะครับเอามาทั้งเหง้ารากมันน่ะครับ [smile04]
แต่ตอนนั้นยังเลี้ยงไม่เป็นครับ
ปักกับกรวด อยู่ได้ไม่กี่เดือนครับ
มันก็ค่อยๆสลายไปน่ะครับ [smile03]

ถึงตอนนี้ก็ยังไม่แน่ใจว่าถ้าลองอีกทีจะรอดมั้ยด้วย แหะๆ [perv02]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/01/2561 [21:06:45] โดย GAMMARAY »
เฟิร์นก้านดำ เป็นไม้บก เลี้ยงในน้ำไม่รอดครับ
เห็นในเฟส  ถอนเอามาลงตู้ไม้น้ำแล้วถ่ายรูป เอามาหลอกขายบ่อยๆ
เฟิร์นก้านดำ เป็นไม้บก เลี้ยงในน้ำไม่รอดครับ
เห็นในเฟส  ถอนเอามาลงตู้ไม้น้ำแล้วถ่ายรูป เอามาหลอกขายบ่อยๆ

ผมก็ปลูกต้นนี้บนบกอยู่เหมือนกัน  ยังงงเลยมันอยู่ในน้ำได้หรือ
เฟิร์นก้านดำผมใช้เลี้ยงปลากัดเหมือนกันครับ ส่วนที่พ้นน้ำใบไหม้หมดเลย ส่วนที่อยู่ในน้ำสามเดือนแล้วรอดปกติครับ หลังๆไม่ได้ใส่ โยนลงบ่อตีอ๊อกเบาๆ ยังอยู่นะครับ
เฟิร์นก้านดำผมใช้เลี้ยงปลากัดเหมือนกันครับ ส่วนที่พ้นน้ำใบไหม้หมดเลย ส่วนที่อยู่ในน้ำสามเดือนแล้วรอดปกติครับ หลังๆไม่ได้ใส่ โยนลงบ่อตีอ๊อกเบาๆ ยังอยู่นะครับ
ว่างๆรบกวนถ่ายรูปให้ดูชมหน่อยครับ อยากจะลองเอามาจัดตู้ไม้น้ำบ้าง ฟอร์มมันนาาสนใจดีครับ ผมก้อดสงสัยไม่ได้ว่าทำมัยกลุ่มไม้น้ำไม่ค่อยเห็นคนเลี้ยงกัน แต่กลุ่มปลากัดนี่นิยมมาก #อยากสนับสนุนของไทย
รอดูใบน้ำอยากเห็นเหมือนกัน
เอ หรือว่ามันจะเป็นกรณีคล้ายๆต้นหนวดปลาดุกหรือเปล่าครับ
คือมันเป็นใม้บก แต่เอาลงน้ำได้นานกว่าจะตายน่ะครับ
ผมเคยเอามาลงมันนานมากครับกว่าจะโกร๋นหมดกอครับ  [smile03]

ตามรูปนี่ครับ หนวดปลาดุก

ผักกูดตามรูปที่ผมเอามาลง
ผมเคยลองเอามาลงก็เหมือนกันอยู่ได้นานอยู่ครับ
น่าเสียดายฟอร์มมันอยู่เหมือนกันครับ สวยดีครับ  [smile01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/01/2561 [20:51:37] โดย GAMMARAY »
รอดูครับ  ส่วนใหญ่ที่กดน้ำสำเร็จมักเป็นไม้ทนน้ำเยอะได้  อย่างเฟริน์ผักชีก็กดง่ายมาก  ล่างดินให้หมดเอาพันตะแกรง  กดน้ำรอ