วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:12:31]

ตู้ที่ทดลองเลี้ยงแบบปล่อยไม่ดูแล

ตู้นี้เดิมเป็นตู้ฝึกหัดครับ ตอนนี้ใช้เป็นที่ฝากใม้

ตู้10"
ดินadaใหม่
กรองแขวน 
คาร์บอนยีสต์ 
ไฟฟิลิปทอร์นาโด เปิดวันล่ะ10 ชม

ตั้งแต่ทดลองมา7-8เดือนนี้ใส่ปุ๋ยน้ำไปแค่2-3ครั้ง ปุ๋ยฝังไม่เคยใช้
ไม่ดูแลเลยครับ น้ำไม่ถ่ายเลยทีล่ะเกือบสามเดือนกว่า
ไม่มีพัดลม อุณหภูมิ 35หรือบางวันก็ขึ้นไปมากกว่านั้น
เอามือแตะน้ำดูอุ่นมาก
ที่ตั้งตู้อยู่ในมุมมืด ได้แสงแดดรำไรวันล่ะไม่เกิน2ชม
พูดง่ายๆว่าปล่อยทิ้งเลย คอยเปิดปิดไฟเท่านั้น

ผลที่ได้หลังจากขัดตะไคร่ตู้ทำความสะอาด ตัดใม้ที่ยืดยาว

ก้านธูปสูง ยาวต้นอวบ และใบใหญ่จนน่าตกใจเมื่อเทียบกับในตู้อื่นที่เลี้ยงอย่างดี

โรทาล่ายอดอ่อนก้นตู้ใบแดงจัด
แดงเข้มกว่าในตู้ที่เลี้ยงอย่างดีครับ

เห็นตะใคร่มาเป็นสายเลยครับ ตอนไม่ตัดเละกว่านี้อีก

ใม้อื่นเช่นขนนกใบใหญ่มากไม่เป็นแฉกอย่างที่เห็นทั่วไป 
ไมราพละลายตายหมด
ลัตวิเจียคิวบาตายเป็นส่วนมากแต่ที่รอดใบเล็กสีเขียว
อุสแคระต้นเล็กแต่สูง

ส่วนนี่คือสภาพตู้ก่อนที่จะตัดครับ ผมปล่อยในสภาพนี้เลย

ปล่อยตะไคร่ให้ขึ้นไปเลย จับกระจกหมดสี่ด้าน และในน้ำอีกมากมาย

คุยกับเพื่อนผู้เชี่ยวชาญ บอกว่าน่าจะเพราะแสงแดดธรรมชาติที่เห็นว่าได้นิดหน่อยนั้นเป็นตัวทำให้แดงครับ

ส่วนก้านธูปและขนนกที่ใบใหญ่นั้น ผมคิดว่าน่าจะขยายใบเพื่อแย่งรับแสงครับ
ส่วนอุณหภูมิน้ำที่ร้อนจัด แต่ไม้บางชนิดยังเหลือรอดนั้นผมยังไม่แน่ใจนะครับ
เลยขอยกให้เป็นว่า สามารถวัดความอึดในการทนทานความร้อนสำหรับ โรทาล่า ขนนก และก้านธูปก็แล้วกันนะครับ

เดี๋ยวจะลองเอาขาไก่ด่างมาหย่อนลงดูบ้างครับ

เพื่อนๆพี่ๆผู้เชี่ยวชาญท่านใดมีความเห็นเพิ่มเติมยินดีนะครับ
เพื่อความรู้เพิ่มเติมครับ  [smile01]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/09/2560 [23:15:13] โดย GAMMARAY »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
แสงแดดมันทำให้ไม้สีสวยครับ  อันนี้ยืนยันอีกเสียงแต่นั่นหมายความว่าความสมบูรณ์ของอาหารต้องมีนะครับ  ไม่ใช่ใช้น้ำ RO,น้ำฝนหรือน้ำบาดาล แล้วมาบอกว่าไม่เห็นงามเลย 
แสงแดดมันทำให้ไม้สีสวยครับ  อันนี้ยืนยันอีกเสียงแต่นั่นหมายความว่าความสมบูรณ์ของอาหารต้องมีนะครับ  ไม่ใช่ใช้น้ำ RO,น้ำฝนหรือน้ำบาดาล แล้วมาบอกว่าไม่เห็นงามเลย

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
แดดที่ได้ไม่ใช่แดดตรงๆด้วยครับ
เป็นแดดที่อ่อนมากๆๆๆๆๆๆ ครับ [smile04]
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
แดดที่ได้ไม่ใช่แดดตรงๆด้วยครับ
เป็นแดดที่อ่อนมากๆๆๆๆๆๆ ครับ [smile04]

ของผมรับแดดตรงๆแบบนี้ 5 ชม.
ขอบคุณที่เพิ่มรายละเอียดให้ครับ ใม้สีฉ่ำดีจังครับ [perv02]

5ชมนี้ โดนแดดจากเวลาประมาณกี่โมงถึงกี่โมงน่ะครับ
แล้วต้องคุมตะใคร่ยังไงมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/09/2560 [16:25:42] โดย GAMMARAY »
ขอบคุณที่เพิ่มรายละเอียดให้ครับ ใม้สีฉ่ำดีจังครับ [perv02]

5ชมนี้ โดนแดดจากเวลาประมาณกี่โมงถึงกี่โมงน่ะครับ
แล้วต้องคุมตะใคร่ยังไงมั้ยครับ
แดดเที่ยงถึงห้าโมงเย็นครับ  ใช้twinstar nano+สองตัว  ชิลเลอร์  23-24องศา  ปุ๋ยadaกับน้ำหมักมูลไส้เดือนใส่ทุกวัน  จะมีขนดำที่ต้องจัดการเดือนละครั้งด้วยไฮโดรเจนกับยากำจัดตะไคร่ของazooโดยเอาออกมาจัดการข้างนอก  แต่ที่สำคัญอีกอย่างไม่ให้อาหารกุ้งและปลาเนื่องจากตู้สมดุลย์พอควร  ปั้มน้ำวน   

แดดเที่ยงถึงห้าโมงเย็นครับ  ใช้twinstar nano+สองตัว  ชิลเลอร์  23-24องศา  ปุ๋ยadaกับน้ำหมักมูลไส้เดือนใส่ทุกวัน  จะมีขนดำที่ต้องจัดการเดือนละครั้งด้วยไฮโดรเจนกับยากำจัดตะไคร่ของazooโดยเอาออกมาจัดการข้างนอก  แต่ที่สำคัญอีกอย่างไม่ให้อาหารกุ้งและปลาเนื่องจากตู้สมดุลย์พอควร  ปั้มน้ำวน

ขอบคุณครับ  [smile01]
แสงแดดแม้จะได้แป๊บเดียวก็มีส่วนช่วยให้ไม้สมบูรณ์ขึ้นได้มากครับ เพราะแสงแดดมีพลังงานอยู่ในตัวสูงมากกว่าแสงจากหลอดไฟ
แต่จากหลอดไฟที่บอก ผมว่าก็พอจะทำให้ไม้แดงได้แล้วครับ เพราะไม่มี CO2

CO2 กับแสงนี่ถ้ามากเกินไปก็เป็นตัวทำให้ไม้ไม่แดงเลยครับ เพราะต้นไม้ดูดสารอาหารอื่นๆจากดินและน้ำมาสร้างตัวไม่ทันกับคาร์บอนที่เข้ามา ทำให้ไม้สีซีด ไม้ที่ได้จะเป็นสีเขียวหรือแดงซีดๆ ชมพูจางๆ ถ้าจะให้ไม้แดงนั้นส่วนอื่นๆต้องสัมพันธ์กันด้วยครับ ทั้งปุ๋ยและแร่ธาตุรอง CO2 และแสงสว่าง

ดังนั้นแม้บางทีเราจะเห็นว่าบางตู้แสงไม่ได้แรงเลย ทำไมไม้แดง ก็เพราะอัตราส่วนของปัจจัยเหล่านี้สัมพันธ์กันพอดี และทำให้พืชปรับตัวไปใช้ แคโรทีนอยด์ ในการสังเคราะห์แสงเป็นหลักแทนที่ คลอโรฟิลด์ และเกิดเป็นใบสีแดงให้เราเห็นขึ้นมา
ขอบคุณมากครับคุณบัง  [smile04]
แปลว่าตู้นี้ คือความบังเอิญขององค์ประกอบนั่นเอง [smile01]