วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:16:06]

ถามเรื่องวิธีการใช้น้ำยากำจัดตะไคร่ครับ

เมื่่อเดือนที่แล้ว ซื้อน้ำยากำจัดตะไคร่มาขวดนึง(ขวดฝาสีขาว ตัวยาสีฟ้า) เวลาใช้ผมก็เทตามที่ระบุไว้ข้างขวดเลยครับว่า "จำนวนเท่านี้ : ปริมาณน้ำเท่านี้" (อ่างผมจุ 40-50 ลิตร)แล้วก็นับวันที่เท เป็นวันที่ 1 ปล่อยไว้จนเข้าวันที่ 4 ผมก็ถ่ายน้ำ

ใช้มา 4 ครั้ง เท่าที่ดู ขอบอ่างมันก็โล่งขึ้นพอสมควร ในน้ำที่ถ่ายออกมามันก็มีเศษตะไคร่หลุดออกมาบ้าง แต่มันก็ยังมีตะไคร่ cladophora เกาะอยู่ตามพื้นอ่างกับขอบอ่าง  เป็นกระจุกเล็กๆ

ควรเพิ่่มปริมาณยาที่ใส่/ใส่ยาติดต่อกันทุกวันมั้ยครับ หรือใช้ h2o2 , คาร์บอนน้ำ ช่วยกำจัดด้วยดี?

ปล. ที่น่าห่วงในอ่างมีกุ้งแคระ,ปลาแพะ(แต่เดี๋ยวจะเอาแพะออกแล้ว โดนสอดดำแย่งอาหารจนผอมโซ [cry01])
ตะไคร่ที่อยากกำจัด cladophora ตัวอื่นทำใจได้  [cry01]

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
นึกว่าจบแล้ว  เปลี่ยนยี่ห้อจะดีกว่าเพิ่มโดส  เพราะเพิ่มโดสสิ่งมีชีวิตจะตาย  ผมใช้ AZOO ก็ดีนะครับขนดำที่ว่ากำจัดยากสุดก็เอาอยู่  หรือถ้าไม่มันใจไปถามที่ร้าน Atlantis ดูว่ายาตัวไหนดีก็ดีนะ 
ตอนแรกก็นึกว่าหมดปัญหาแล้วครับ ที่ไหนได้มันยังเหลือรอดอยู่อีก  [cry01]