วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:35:57]

วางแผนจะปูพื้นอ่าง/ปลูกต้นไม้ ขอคำปรึกษาครับ :)

ใช้ดินปลูกต้นไม้น้ำครับ ตามที่คุณบังแกบอก แกใช้ดิน Black Earth หรือ BE ถ้าใช้เป็นพวกดินพืชบก ผมว่ามันจะมีปัญหาเรื่องน้ำขุ่นนะครับ

ถ้าทับด้วยกรวดก็ไม่ขุ่นครับ กรวดละเอียดๆหน่อย

ผมใช้ดินไม้น้ำก็จริง แต่มีดินใบก้ามปูสามถุงร้อย อยู่เกือบ 1/4 ถุง แล้วก็ปุ๋ยขี้ไส้เดือนด้วยครับ เยอะด้วย ในรูปอาจจะดูไม่ค่อยออกเพราะผมพรมน้ำแล้วคลุก (ฝุ่นดินมันฟุ้ง) จนมันดำๆเหมือนกัน ถ้าถอนต้นไม้ขึ้นมามันก้มีขุ่นบ้างครับ นิดหน่อย เดี๋ยวก็หาย

แต่ถ้าดินบัวหรือดินเหนียวอ่ะครับ ตัวขุ่นเลย ยุ่งไม่ได้แม้แต่นิดเดียว ขุ่นมหาศาล ขุ่นนานเป็นชาติ

คุณบังแนะนำเรื่องดินปลูกไม้น้ำผสมดินธรรมดา อันนี้สนใจครับ แต่ที่บอกว่า "แบบถ้าลงไม้พื้นนี่ผมว่าคนเลี้ยงจะหลังหักนะ" นี่ หมายถึงหลังหักเพราะราคาค่าใช้จ่ายไม้พื้นสูง หรือหมายถึงหลังหักเพราะอ่างสูง+ต้นไม้เตี้ย แล้วต้องก้มๆเงยๆตัดแต่งต้นไม้ดูแลต้นไม้บ่อยๆครับ? [confuse01]

เพราะเมื่อยครับ ก้มทำอะไรเตี้ยๆแบบนั้นนานๆมันไม่ดีกับกล้ามเนื้อหลังมาก

เอาแบบง่ายๆก็เอาดินปลูกต้นไม้นี่แหละครับ ใส่กระถางกว้างๆแบนๆหน่อย พวกกระถางบอนไซ หรือกระบะพลาสติกก็ได้ หาที่ใสๆหรือสีดำๆหน่อยจะได้มองไม่เห็น เอาดินใส่ เอากรวดทับ แช่น้ำทิ้งไว้สักคืนให้ดินมันชุ่มน้ำหน่อย ปักต้นไม้ แล้วก็ยกไปวางได้เลยครับ มองจากด้านบนก็แทบจะไม่เห็นกระถางหรอก ทำเหมือนกระถางปลูกบัวน่ะครับ
ถ้าทับด้วยกรวดก็ไม่ขุ่นครับ กรวดละเอียดๆหน่อย

ผมใช้ดินไม้น้ำก็จริง แต่มีดินใบก้ามปูสามถุงร้อย อยู่เกือบ 1/4 ถุง แล้วก็ปุ๋ยขี้ไส้เดือนด้วยครับ เยอะด้วย ในรูปอาจจะดูไม่ค่อยออกเพราะผมพรมน้ำแล้วคลุก (ฝุ่นดินมันฟุ้ง) จนมันดำๆเหมือนกัน ถ้าถอนต้นไม้ขึ้นมามันก้มีขุ่นบ้างครับ นิดหน่อย เดี๋ยวก็หาย

แต่ถ้าดินบัวหรือดินเหนียวอ่ะครับ ตัวขุ่นเลย ยุ่งไม่ได้แม้แต่นิดเดียว ขุ่นมหาศาล ขุ่นนานเป็นชาติ

เพราะเมื่อยครับ ก้มทำอะไรเตี้ยๆแบบนั้นนานๆมันไม่ดีกับกล้ามเนื้อหลังมาก

เอาแบบง่ายๆก็เอาดินปลูกต้นไม้นี่แหละครับ ใส่กระถางกว้างๆแบนๆหน่อย พวกกระถางบอนไซ หรือกระบะพลาสติกก็ได้ หาที่ใสๆหรือสีดำๆหน่อยจะได้มองไม่เห็น เอาดินใส่ เอากรวดทับ แช่น้ำทิ้งไว้สักคืนให้ดินมันชุ่มน้ำหน่อย ปักต้นไม้ แล้วก็ยกไปวางได้เลยครับ มองจากด้านบนก็แทบจะไม่เห็นกระถางหรอก ทำเหมือนกระถางปลูกบัวน่ะครับ

ขอบคุณคุณบังมากครับ  [smile02] เพราะวันนี้ตอนล้างอ่าง สังเกตเห็นว่ากุ้งแคระที่เลี้ยงไว้มันออกลูกเยอะพอดู ถ้าพยายามย้ายเพื่อปูดิน สงสัยจะงานช้าง เลยนั่งๆคิดอยู่ว่าจะใช้แผนเดิม ทำกระถางปลูกไม้น้ำข้างนอกก่อน ค่อยยกลงอ่างแล้วเอากรวดกลบซ่อน

ตอนแรกว่าจะถาม ใช้กระถางแบบไหนดี เพราะลองค้นข้อมูลเขาบอกให้ใช้ตะกร้า/กระจาดพลาสติก กระถางเจาะรู  แต่อ่านจากที่คุณบังแนะนำ สรุปว่าสามารถใช้กระถางแบบตันก็ใช้ได้ พัมมิสไม่ต้องรอง ใส่ดินใส่กรวดเลยสินะครับ [perv03]

ต้นอเมซอนที่คุณบังช่วยแนะนำให้ จุดประสงค์เหมือน จอก หรือพลูด่าง ที่เอาไว้ช่วยดูดของเสียและไนเตรตหรือเปล่าครับ  [smile05]
จากไอเดียคุณบัง คุณDear_janจะลองหาถาดเป็นรูๆแบบนี้มั้ยครับ
หาที่มันเป็นแบบไสๆ ตามร้านยี่สิบบาท
หาๆดูอาจจะมีให้ใช้ เอาตาถี่ๆกันเม็ดดินร่วง
หรือไม่ก็ถ้าตามันห่างมากก็เอาแผ่นมุ้งลวดพลาสติกมาตัดรองเอาหาได้ตามโฮมโปร เมตรล่ะสามสิบบาทมั้ง น้ำจะได้โฟลว์ [smile01]

แผ่นมุ้งลวดพลาสติก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/09/2560 [20:47:54] โดย GAMMARAY »
จากไอเดียคุณบัง คุณDear_janจะลองหาถาดเป็นรูๆแบบนี้มั้ยครับ
หาที่มันเป็นแบบไสๆ ตามร้านยี่สิบบาท
หาๆดูอาจจะมีให้ใช้ เอาตาถี่ๆกันเม็ดดินร่วง
หรือไม่ก็ถ้าตามันห่างมากก็เอาแผ่นมุ้งลวดพลาสติกมาตัดรองเอาหาได้ตามโฮมโปร เมตรล่ะสามสิบบาทมั้ง น้ำจะได้โฟลว์ [smile01]

แหล่มเลยครับผมไอเดียนี้  [gurock01] แอบสงสัยอยู่ว่าถ้าใช้ดินธรรมดากับ ถาดแบบมีรู ดินมันจะฟุ้งออกจากรูตอนลงน้ำหรือเปล่า ขอบคุณไอเดียนี้ครับ ไม่แน่อาจดัดแปลงได้อีก  [smile02]

ผมใช้แบบนี้ครับ อันละ 25 บาท ซื้อตามร้านทุกอย่าง 20 (ฟังดูงงๆเนอะ) ตูดทึบได้ครับ ไม่มีปัญหา ไม้น้ำจะสามารถส่งออกซิเจนจากใบลงไปที่รากได้ ไม่ต้องกลัวมันขาดออกซิเจน เราถึงได้เห็นมันคายฟองอากาศออกมาทางรากอยู่บ่อยๆ

อเมซอนจะใช้ลอยไว้เพื่อดูดปุ๋ยก็ได้ครับ แต่ผมลองแล้วเหมือนมันจะไม่ค่อยชอบ ไม่งามเท่าไหร่ จะแกร็นๆหน่อย ก็น่าจะเหมาะถ้าอยากให้ต้นมันเล็กๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/09/2560 [20:54:51] โดย บัง »
ตอนไล่หาข้อมูล มีบางคนใช้ถ้วยแก้ว(หรือถ้วยต้น) แล้วเกิด"ชั้นดำ"เพราะอากาศไม่ถ่ายเท กับอีกอันนึง ใช้ดินไม้น้ำ ใส่พัมพิสเหมือนตั้งตู้ปกติ แต่เปลี่ยนเป็นใส่กระถางเล็กๆไว้ในตู้เพื่อประหยัดงบแทน 

เจ้าดินธรรมดาทับกรวดในกระถางตันๆ ถ้าไม่รองพัมมิสก็ไม่เป็นอะไรใช่ไหมครับ  [confuse01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/09/2560 [23:19:20] โดย Dear_jan. »

ใช้ตะแกรงล้างผักแบบนี้ก็ดีครับ
ตอนไล่หาข้อมูล มีบางคนใช้ถ้วยแก้ว(หรือถ้วยต้น) แล้วเกิด"ชั้นดำ"เพราะอากาศไม่ถ่ายเท กับอีกอันนึง ใช้ดินไม้น้ำ ใส่พัมพิสเหมือนตั้งตู้ปกติ แต่เปลี่ยนเป็นใส่กระถางเล็กๆไว้ในตู้เพื่อประหยัดงบแทน 

เจ้าดินธรรมดาทับกรวดในกระถางตันๆ ถ้าไม่รองพัมมิสก็ไม่เป็นอะไรใช่ไหมครับ  [confuse01]

ถ้ามีต้นไม้ก็ไม่น่าห่วงหรอกครับ เดี๋ยวรากต้นไม้มันจะพาออกซิเจนลงไปเอง เป็นกลไกทางธรรมชาติของมันเองครับ
แต่จะใช้ตะกร้าหรือกระจาดพลาสติกก็ได้ครับ ก็เหมือนๆกัน เลือกเอาที่แข็งๆหน่อย เดี๋ยวยกแล้วมันจะหัก
ส่วนต้องปูให้หนาขนาดไหน ใช้กระทู้นี้เป็นตัวอ้างอิงในการกะ ได้สินะครับ  [smile02] https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=11.0

ขอบคุณคุณบัง/คุณ phong/คุณ GAMMARAY มากครับผม เดี๋ยวไปหาซื้ออุปกรณ์มาทดลองครับ  [gurock01]
ส่วนต้องปูให้หนาขนาดไหน ใช้กระทู้นี้เป็นตัวอ้างอิงในการกะ ได้สินะครับ  [smile02] https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=11.0

ขอบคุณคุณบัง/คุณ phong/คุณ GAMMARAY มากครับผม เดี๋ยวไปหาซื้ออุปกรณ์มาทดลองครับ  [gurock01]

หนาขนาดไหนขึ้นอยู่กับเราเลยครับ เช่นถ้าเราเลือกที่จะปลูกไม้ที่รากลึก รากใหญ่ ประเภทคริบโตโครีน หรืออเมซอน ก็ไม่ควรที่จะปูชั้นวัสดุปลูกให้บางกว่า 15 cm เพราะมันจะปักยากมาก และหลุดง่ายมาก แต่ถ้าเราลงแต่ไม้ประเภทแฮร์กราสนี่ 5cm ยังพอเลยครับ เพราะยังไงรากมันก็ไม่ได้ลงไปลึกกว่านั้น

มีเทคนิคอีกนิดคือ ถ้าเราอยากให้ต้นไม้นั้นคงขนาดเล็กไว้ ไม่อยากให้โตมาก ก็พยายามทำชั้นปลูกให้บางหน่อย ยิ่งตื้นเท่าไหร่ ต้นไม้จะยิ่งเล็กเท่านั้นครับ เป็นหลักการเดียวกับพวกบอนไซ ถ้าอยากให้ต้นสูงๆ เราก็ทำชั้นปลูกให้ลึกๆ

ใช้ได้กับต้นไม้ส่วนใหญ่นะครับ แต่กับบางต้นอย่างพวกตระกูลเทป มันก็ไม่สนเท่าไหร่ รากจะตื้นแค่ไหนต้นก็ยาวได้เป็นฟุต
โอเคครับ ที่ต้องระวังก็แค่ ดินธรรมดากับปุ๋ย อย่าให้เป็นดินผสมสารเคมีสินะครับ

วันก่อนพ่อผมเพิ่งซื้อดินมูลค้างค้าวมาถุงนึงด้วย เดี๋ยวลองไปพลิกอ่านข้อมูลบนถุงแป๊บ ว่าปลอดภัยหรือเปล่า  [smile05]
ขอรอชมนะครับ  [smile04]

ขอบคุณมากครับ น่าจะต้องใช้เวลาสักพักครับ เพราะต้องนี้กำลังกำจัดตะไคร่ cladophora อยู่

เหตุผลนึงที่ผมเลือกไม้ปูพื้น เพราะผมคิดว่าไม้เตี้ยๆน่าจะทำความสะอาดง่ายกว่าไม้ข้อนะครับ  [smile02]

แบบ ผมลองจินตนาการแล้ว ไม้ข้อยาวๆ น่าจะต้องใช้สายยางชอนไชซอกซอนเวลาทำความสะอาดกว่าครับ