วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [09:48:25]

ถามเรื่องที่กันกรองดูดกุ้ง + พลานาเรีย

สวัสดีครับ

รบกวนสอบถามหน่อยครับเรื่องที่กั้นดูดลูกกุ้งครับ พอดีลูกกุ้งแคระผมลงเดินแล้วครับ ตอนนี้ผมใช้กรองนอก atman 3336 ครับ ผมไปซื้อตะแกรงกันดูดลูกกุ้งมาเสียบหัวครับ แต่ผมรู้สึกว่ารูตะแกรงนี้มันใหญ่พอๆกับลูกกุ้งเลยครับ เลยจะรบกวนถามว่าตะแกรงนี้มันกันดูดลูกกุ้งได้ 100% เลยไหมครับ

มีคนบอกว่าให่เอาฟองน้ำกัน แต่มันจะตันเร็วมากแล้วมีผลกับ flow ของน้ำครับเลยคิดว่าไม่อยากใช้ครับ ไม่ค่อยสะดวก ทีนี้ถ้าตะแกรงกันไม่ได้ 100% จะได้ทำใจอ่ะครับ

กับผมสังเกตุว่าตู้ผมนี้มีพลานาเรียด้วยครับ เห็น 2-3 ตัว ผมงงเลยไม่คิดว่าจะมี ดินผมปูไม่หนา ไม่เคยให้อาหารเลยตั้งแต่ตั้งตู้มาให้มันกินตะไคร้ตรงตู้เอาเลยไม่คิดว่าจะมีอะไรหมักหมอครับ ถ้าจะมีก็แต่น้ำมันอาจจะ flow ไม่ทั่วตู้ ผมใช้หัวปล่อยน้ำแบบที่ฉีดออกมาเป็นเส้นๆครับ ยิงเข้าผนังข้างหลังตู้ ตอนแรกว่าจะยิงลงกลางตู้เลยแต่กลัวว่าพอเวลาจะให้อาหารกลัวมันจะพัดอาหารออกนอกถ้วยลงพื้นหมดครับแล้วมันจะเน่า แต่ผมยังไม่เคยให้นะแต่เคยลองหันหัวยิงน้ำลงกลางตู้แล้วเห็นมันพัดขี้กุ้งในถ้วยปลิวออกมาเลยครับ เลยหันกลับเข้าผนังอ่ะครับ กับอีกตัวนึงคือกรองฟองน้ำสองอันที่ผมใส่ไว้ในตู้ตอนรันระบบ ตั้งแต่ใส่มาเดือนกว่าๆนี้ไม่เคยล้างเลย คือลองจิ้มแล้วมันไม่แข็งเลยคิดว่ายังไม่ต้องล้าง แต่ในอนาคตว่าจะเอาออกอยู่ครับทั้งสองอันเลยเพราะมีกรองนอกแล้วน่าจะพอ ตู้ 24 นิ้ว แถมไฮดร้าเกาะเต็มกรองฟองน้ำเลยเห็นแล้วอยากเอาออก ถ้าเพื่อนๆพี่มีคำแนะนำอะไรรบกวนด้วยนะครับ  ขอบคุณมากครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เอ เท่าที่ผมเห็นตะแกรงกันกุ้งที่เขาขายกัน
 ผมก็ว่าตามันละเอียดสุดแล้วนะครับ มันตาข่ายมุ้งลวดเลยอ่ะครับ [smile04]

ผมก็ไม่รู้ว่าที่คุณใช้อยู่ตามันหยาบแค่ไหนอ่ะครับ
ถ้าจะเอาละเอียดเลยก็คงต้องฟองน้ำแล้วล่ะมังครับ [smile01]

หรือถ้าอยากให้มันละเอียดเพิ่มความมั่นใจมากขึ้น
จะลองเอาตาข่ายอีกชั้นมาม้วนใส่ข้างในอีกทีก็น่าจะได้นะครับ [smile01]

ใช้เป็นฟองน้ำสวมจะกันลูกกุ้งได้ดีกว่าครับ แต่มันจะใหญ่กว่าและเกะกะลูกกะตา
แบบตะแกรงเล็กๆนี่ตันเร็วกว่า แล้วถ้าลูกกุ้งผลุบเข้ารูตะแกรงได้ก็คือเข้ากรองเลย แต่ฟองน้ำนี่ยังไงก็มุดเข้าไปไม่ได้ไกล เพราะติดตัวใยของฟองน้ำเอง

ของผมแบบนี้อ่ะรับ มีสองตู้ไม่รู้ว่ารู้มันถี่เท่ากันไหมแต่ พอมองรูกับมองลูกกุ้งรู้สึกว่ามันพอๆกันอ่ะครับ หรือจะเปลี่ยนเป็นฟองน้ำดี จะได้สบายใจครับ

ของผมแบบนี้อ่ะรับ มีสองตู้ไม่รู้ว่ารู้มันถี่เท่ากันไหมแต่ พอมองรูกับมองลูกกุ้งรู้สึกว่ามันพอๆกันอ่ะครับ หรือจะเปลี่ยนเป็นฟองน้ำดี จะได้สบายใจครับ

แบบที่มียางดำๆ นี่รูตาข่ายมันใหญ่กว่าฮะ... ส่วนแบบในรูปที่คุณ GAMMARAY แปะมานั้นตาข่ายละเอียดกว่า
แบบของคุณ GAMMARAY นี้ซื้อที่ไหนครับ พอดีอยู่ ตจว. เผื่อจะหาสั่งบ้างครับ ขอบคุณครับ
แบบของคุณ GAMMARAY นี้ซื้อที่ไหนครับ พอดีอยู่ ตจว. เผื่อจะหาสั่งบ้างครับ ขอบคุณครับ

ผมก็หารูปประกอบจากทางเนตน่ะครับ  [smile01]

ในรูปนั่นมาจากกะทู้นี่น่ะครับ 
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=97044.0

เราใช้แบบนี้อยู่... ช่องตาข่ายเล็กสุดเท่าที่มีในตลาดแล้ว

credit: aliexpress
คุณ Keith de Wind ซื้อที่ไหนอ่ะครับ ผมไปดูเว็บของร้าน Atlantisjj แล้วเป็นแบบเดียวกับผมอ่ะครับ อยากได้
คุณ Keith de Wind ซื้อที่ไหนอ่ะครับ ผมไปดูเว็บของร้าน Atlantisjj แล้วเป็นแบบเดียวกับผมอ่ะครับ อยากได้

ของเราซื้อมาจาก aliexpress... ที่สวนฯ ร้านปราณี ของพี่คนนั้น เราเคยเดินเข้าไปในร้านเขาเห็นก็มีขายแบบของเราเหมือนกัน
[shock02] เจ็งแฮะไอ้เราก็ใช้แต่ตะข่ายที่ตัดมาจากที่ช้องกุ้งช้อนปลามาพันไว้ถึงว่าหายทุกวั้นทุกวันเหลือแต่ตัวใหญ่ๆให้ดู ถ้าท่อน้ำเข้าขนาด 6 หุนมันจะมีขายไมครับ
[shock02] เจ็งแฮะไอ้เราก็ใช้แต่ตะข่ายที่ตัดมาจากที่ช้องกุ้งช้อนปลามาพันไว้ถึงว่าหายทุกวั้นทุกวันเหลือแต่ตัวใหญ่ๆให้ดู ถ้าท่อน้ำเข้าขนาด 6 หุนมันจะมีขายไมครับ

ผมว่าถ้าเป็นท่อขนาดมาตรฐานตามร้านน่าจะมีนะครับ

แต่ถ้าไม่มีและต้องการใช้ ผมว่าเราDIYได้ครับ
ผมเคยใช้ถุงน่องพันครับ ละเอียดดี ราคาไม่แพงด้วย แต่ตันใวไปนิส 
แล้วอีตอนซื้อมันจะเขินๆนิสสสนึง ฮ่าๆๆๆๆ [lol01] [lol01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/09/2560 [20:37:53] โดย GAMMARAY »
ไปเจอ กับดัก ออสตราคอต กับพานาเรียพอดีครับ จากเวปต่างประเทศ
ลองใช้แล้วได้ผมดีครับ ตู้ไหนเยอะใส่ไปแล้วรอ 1- 2 วัน จากที่วิ่งทั่วตู้ ดักครั้งเดียวมาติดเกือบ 90% เลย

อย่าลืมใส่อาหารเม็ด หรืออาหารล่อเข้าไปด้วยละครับ
ไปเจอ กับดัก ออสตราคอต กับพานาเรียพอดีครับ จากเวปต่างประเทศ
ลองใช้แล้วได้ผมดีครับ ตู้ไหนเยอะใส่ไปแล้วรอ 1- 2 วัน จากที่วิ่งทั่วตู้ ดักครั้งเดียวมาติดเกือบ 90% เลย
อย่าลืมใส่อาหารเม็ด หรืออาหารล่อเข้าไปด้วยละครับ

แนวคิดอันนี้ขอบคุณมากเลยครับ  [gurock01]
รบกวนพื้นทีกะทู้คุณ chichi77 นิดนึงนะครับ  [smile03]
อยากถามคุณmadnugว่า
รูที่เจาะกับดักตามรูปนั่น ต้องเจาะพรุนเลยมั้ยครับ
แล้วขนาดรูที่เจาะต้องใหญ่สักประมาณไหนครับ

ขอบคุณมากครับ

แนวคิดอันนี้ขอบคุณมากเลยครับ  [gurock01]
รบกวนพื้นทีกะทู้คุณ chichi77 นิดนึงนะครับ  [smile03]
อยากถามคุณmadnugว่า
รูที่เจาะกับดักตามรูปนั่น ต้องเจาะพรุนเลยมั้ยครับ
แล้วขนาดรูที่เจาะต้องใหญ่สักประมาณไหนครับ

ขอบคุณมากครับ

ตอบแทนให้ได้ครับ รูที่เจาะไม่ต้องเยอะครับ เดี๋ยวมันมุดได้เอง สามสี่รูก็พอ จะเยอะกว่านั้นก็ได้ แต่ไม่ต้องถึงกับพรุนทั้งใบ
รูนี่ดูว่าดักอะไรครับ ถ้าพลานาเรียก็เล็กๆได้เลย มันลอดรูได้เล็กมาก ถ้าออสตราคอดก็ดูจากพันธุ์ออสตราคอดที่มีครับ (มันมีหลายพันธุ์นะ) กะเอาเท่าที่มันพอลอดได้ครับ ใหญ่หน่อยก็ได้ เอาแค่เวลาเรายกขึ้นแล้วมันวิ่งออกไม่ทันก็พอ