วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [07:36:12]

สอบถามปัญหาเรื่องดินฟุ้งไปทั่วตู้ เนื่องจากเปลี่ยนดินใหม่

ผมว่าใช้น้ำกรองแบบถังขาวขุ่นดีกว่า  ไม่ต้องมาเติมธาตุเสริมแถมราคาถูกกว่า น้ำกรองทั้งหมด
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

สงสัยจะได้ทำการ Reset ใหม่อีกรอบ จะลองจัดใหม่เอาต้นไม้ออกมาล้างน้ำดูครับ แต่เพิลกลาสผมทิ้งไว้อย่างนั้นได้เนาะครับ? (เพราะปักยากมากกกก)

ตอนใส่น้ำรอบนี้น่าจะใช้แบบพ่นละอองเอาให้เบาที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ 555  [smile04] ไม่รู้ว่าจะฟุ้งอีกหรือเปล่าเป็นดิน ADA น่ะครับ
ว่าจะเพิ่มดินส่วนหลังตู้ให้สูงขึ้นมาอีกนิดรู้สึกเหมือนจะต่ำๆ ไปไม่ค่อยเห็นเท่าไร (ฟุ้งอีกแน่เลยดินใหม่ 555)

ส่วน กอมอส อาจจะต้องซื้อมาลองพันใหม่เอง (ฝึกไปในตัว เพราะอันเก่าร้่านพันมาให้เลยครับ) อุณภูมิที่ลองวัดดูประมาณ 29 องศาครับ

เรื่องน้ำคิดว่าคงจะใช้ถังขาวขุ่นเอาเลยครับ ของยี่ห้อโพลสตาร์แถวหมู่บ้านน่ะครับ

เหนื่อยจิงๆ 555 รู้สึกพลาดตรงรีบทำไปหน่อย ศึกษามาน้อยไป แต่ก็สนุกดีครับ  [mad02]
อุณภูมิที่ลองวัดดูประมาณ 29 องศาครับ

ถ้ามีใช้เทอร์โมมิเตอร์อยู่แค่ตัวเดียวอันเดียว โดยเฉพาะแบบดิจิตัลนี่ ควรไปหาแบบแท่งแก้วที่เชื่อถือได้มาไว้เทียบด้วยว่าได้ผลเท่ากันมั๊ย

เราเคยซื้อแบบดิจิตัลตัวละสองร้อยกว่าแบบที่มีสายจุ่มน้ำ(แต่เดี๋ยวนี้เห็นขายกันไม่ถึงสองร้อย) มันเย็นเกินจริงไปตั้ง 2°C [rage04] (เช่น จริงวัดได้ 31 แต่ไอ้ดิจิตัลอันนั้นวัดได้ 29 ไรงี้แหละ)
ตอนเติมน้ำก็หาถุงพลาสติกกางคลุมหน้าดิน แล้วค่อยๆเติมน้ำครับ แต่ยังไงก็คงมีขุ่นๆ อยู่ นั้นแหละ อยู่ที่ระบบกรอง ถ้าระบบกรองเซ็ตตัวอยู่แล้วจะใช้เวลาวันเดียวกลับมาใสเอง
เบืองต้นตอนนี้ซื้อกรองนอกมาแทนละครับ เผื่อจะช่วยให้น้ำใสไวขึ้น ใช้ยี่ห้อ SUNSUN HW-603B (ที่ร้านแนะนำเพราะเหมาะกับตู้เล็ก)

เริ่มเห็นต้นไม้คายฟองบ้างแล้วครับ ปลื้มใจสุดๆ โดยเฉพาะเพิลกลาสคายฟองดีจิงๆ อิอิ  [perv01]

ไม่แน่ใจตำแหน่งของกรองผมติดเหมาะสมไหมคับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกท่านมากคับ มีเว็บบอร์ดนี้ทำให้การเลี้ยงไม้น้ำสนุกขึ้นมากเลย

ตำแหน่งการติดตั้งin-outโอเคแล้วครับ
กลางคืนหมุนหัวน้ำออกขึ้นข้างบนให้น้ำตีเป็นฟอง เพิ่มอากาศลงไปในน้ำ พรุ่งน้ำก็ใสแล้วคะ ตอนกลางวันหมุนหัวน้ำลงไปเหมือนเดิม
ตัวนี้คือเมือกไม้ผมเอาออกไปต้ม หรือ แปรงขัดทิ้งได้ไหมครับ

เคยเป็นเหมือนกันตอนตั้งตู้ใหม่ เอามาถามในนี้ด้วยคะ สุดท้ายทิ้งไว้ในนั้นสัก 3 อาทิตย์ก็หายเอง ยิ่งได้ปลากุ้งหอยมาช่วยเล็มหายไวเชียว แต่ถ้าใจร้อน เอามาต้มบ่อยก็หายเร็วขึ้น
ไม่ทราบกระทู้ลบยังไงเหรอครับ จะลบกระทู้นี้ทิ้งหน่อย