วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:52:12]

มือใหม่ ตั้งตู้ปลาครั้งแรกในชีวิต Update ลงพวกปลา กุ้ง หอย แล้วครับ ^___^

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม

ถามเพิ่มอีกนิดเห็นคนส่วนใหญ่จัดตู้ปลาแล้วเอาปลาลงได้เลยเหรอครับ? ไม่ต้องรอปรับระบบนิเวศท์ก่อนเหรอครับ

ถ้าใจร้อนเขาก็ลงเลย ไปลุ้นเอาตายไม่ตาย แต่ของผมขนาดใช้ดิน Gex ผมยังรอเดือน 1 ให้ระบบเซ็ตตัว ปรากฎปลารอดกุ้งตายจาก 30 ตัวเหลือ 13 ตัว [cry01]
มือใหม่เหมือนกันคะ ตั้งมาได้ 2 เดือน เจอแค่ตะไคร่น้ำตาลคะ ตอนตั้งตู้มีปุ๋ยอยู่แล้วไม่ต้องใส่เพิ่ม ช่วงแรกต้นไม้ยังไม่ต้องการปุ๋ยคะ พืชอยู่ในระยะปรับตัว เคยใส่ไปตอนพืชยังไม่โต ตะไคร่น้ำตาลมาเพียบ ไฟก็เปิดแค่วันละ 4 ชม พอ อย่าลืมเติมจุลินทรีย์น้ำให้กรองเซ็ตตัวเร็ว ตอนกลางคืนเปิดออกซิเจนใส่ในน้ำให้ต้นไม้กับแบคเทรียดีเติบโตจะได้ไปแย่งอาหารในน้ำสู้กับตะไคร่ได้

ปรับเปลี่ยนพื้นเป็นดินละคับ เผื่ออนาคตอยากปลูกอะไรเพิ่ม ตั้งตู้ใหม่ๆ อยากใส่นู่นเพิ่มนี่ไปหมด ไม่ได้ปล่อยให้ตู้นิ่งๆ เลย ตอนนี้ไม่เพิ่มอะไรละคับ รอคอยวันที่ตู้ set ตัว เพื่อเอาน้องปลาลงคับ  [smile04]

ปล. ต้นไม้ไม่คายฟองเลยเซ็ง อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/09/2560 [22:10:53] โดย Chonpatin Gitwongphak »
เดี๋ยวคงฟูเต็มพื้นล่ะครับ
เอาใจช่วยครับ  [smile04]
เดี๋ยวคงฟูเต็มพื้นล่ะครับ
เอาใจช่วยครับ  [smile04]

ขอบคุณครับผม นั่งเฝ้ามองทุกวันว่าเมื่อไรมันจะฟูลามเต็มพื้นที่ซักที ทำไมรู้สึกมันไม่ลามเลย 5555

อัพเดทความคืบหน้า ตอนนี้ลงพวกสิ่งมีชีวิตแล้วครับ อยู่รอดปลอดภัยทุกตัว เพิลกลาสเริ่มเดินแล้ววววว  [perv02]

1. คาร์ดินัล 10 ตัว
2. ปลาสอดดำ 1 ตัว
3. หอยเขา 4 ตัว
4. กุ้งไพร์เรด 9 ตัว
5. กุ้งเหลืองหลังทอง 12 ตัว
6. กุ้งซากุระส้ม 12 ตัว
7. (รอออตโต้จากร้านพี่เก่งมา)

ตอนนี้รู้สึกอยากเอากุ้งออกซัก 7-8 ตัวรู้สึกมันแน่นตู้ไปนิดนึงครับ ท่านใดอยู่เชียงใหม่อยากได้กุ้งเหลืองหลังทอง บอกนะคับ  [smile04]