วันศุกร์ที่ 26 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:21:27]

สอบถามเรื่องประสิทธิภาพของกรองที่ทำเอง

คือผมทำกรองมาใช้เอง 1 ตัวครับโดยวาง ใยหยาบ->ใยละเอียด->พัมมิสเบอร์เล็ก->เซรามิกริง โดยเรียงจากบนลงล่าง
ทีนี้จากที่ผมสังเกตุกรองผมน้ำจะไปอังกันที่เซรามิกริงกับน้ำที่ผ่านชั้นกรองไม่ได้ไหลผ่านวัสดุกรองเต็มที่คือผ่านแค่บางจุด
แบบนี้จะมีปัญหาไมครับ ยกตัวอย่างตามรูปน้ำจะไหลผ่านกรองที่จุดแดงๆที่วงไว้(เพื่อนผมบอกผ่านพัมมิสก่อนจะดีกว่าแล้วค่อยใยละเอียดอยู่ท้ายสุด)
//ห้องdiyหายผมก็เลยไม่รู้จะไปถามห้องไหนครับ - - จะไปถามที่เพจเก่าก็ไม่รู้จะยังมีคนอยู่รึเปล่า
กะจะเอามาแก้ปัญหาเรื่องพวกขุยน้ำๆตาลๆใต้มอสในตู้กุ้งแคระไม่รู้คืออะไรดูดออกทุกอาทิตย์ไม่หมดซักที

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
วัสดุกรองต้องจมน้ำครับ น้ำที่ออกจากตู้ให้ผ่านใยกรองก่อนเป็นอันดับแรก

แก้ไขโดยทำแบบนี้ครับ
ทำท่อ inflow ให้ลงไปถึงก้นถังแล้ว
ทำท่อที่นำน้ำไป outflow ในถังให้สูงกว่าวัสดุกรองชั้นสุดท้ายใช้หลักการที่น้ำจะถูกดันจากด้านล่างขึ้นบนแล้ว overflow ลงไป

การเรียงวัสดุกรองแนะนำให้เป็น พัมมิส ฟองน้ำหยาบ เซรามิกริง ใยละเอียด
จากล่างขึ้นบนในกรณีจะทำให้ไม่ต้องล้างกรองบ่อยๆใยกรองชั้นบนสามารถเปลี่ยนได้สะดวก
การล้างกรองบ่อยกับกุ้งแคระอาจจะทำให้สูญเสียแบคทีเรียในการย่อยสลายของเสียไป
เดียวจะไปเดินหาของมาแก้ไขครับ
โอเคไปซื้อของมาแก้ไขแล้วครับเหลือแต่รอดูผล 14 วัน ขอบคุณครับ [hungry02]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/08/2560 [17:53:53] โดย ThememoriesIII »