วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:41:34]

ตู้ปลา 20 นิ้ว สูง 14 นิ้ว เลี้ยงปลาเสื้อสุมาตรา ประมาณกี่ตัวครับ

ภาพประกอบตู้ครับ

-จะลงกรวดแม่น้ำ
-ไม้น้ำ อนูบิส (ต้องใช้ปุ๋ยน้ำด้วยไหมครับ)
-กรองแขวน กับ กรองรองพื้นตู้
-ไฟนี้ใช้แบบไหนดีครับ แนะนำหน่อยครับ ไม่แพงมาก ครับ

ขอบคุณครับ มือใหม่ครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
5-10 ตัวครับ

รองพื้นด้วยกรวดแม่น้ำ เบอร์เล็กๆหน่อยครับ ประมาณ 2-3mm

กรองอะไรก็ได้ แต่กรองแขวนจะล้างง่ายกว่านะ กรองใต้กรวดนี่ล้างคือต้องรื้อทั้งตู้เลย และมันเละเทะ เปรอะเปื้อน เหม็นคาวมากๆ

โคมนี่ไปเดินเลือกเอาเลยครับ เยอะ เอาให้สว่างที่สุดในราคาที่รับไหว โคม LED เดี๋ยวนี้ก็ไม่แพงแล้ว 300-500 ก็มี

อนูเบียสไม่ต้องใส่ปุ๋ยน้ำก็ได้ครับ มันอยู่ของมันได้ ไม้อื่นก็ได้นะครับ อย่าง ซาจิ มาซิเลีย คริปก็ได้หลายตัวครับ เลือกเอาตัวที่สีเข้มๆ มันจะอยู่ได้ พวกนี้อยู่ในตู้กรวดธรรมดาได้ ไม่ต้องรองพื้นอะไรพิเศษ ไม่ต้องมี CO2 ก็ได้
5-10 ตัวครับ

รองพื้นด้วยกรวดแม่น้ำ เบอร์เล็กๆหน่อยครับ ประมาณ 2-3mm

กรองอะไรก็ได้ แต่กรองแขวนจะล้างง่ายกว่านะ กรองใต้กรวดนี่ล้างคือต้องรื้อทั้งตู้เลย และมันเละเทะ เปรอะเปื้อน เหม็นคาวมากๆ

โคมนี่ไปเดินเลือกเอาเลยครับ เยอะ เอาให้สว่างที่สุดในราคาที่รับไหว โคม LED เดี๋ยวนี้ก็ไม่แพงแล้ว 300-500 ก็มี

อนูเบียสไม่ต้องใส่ปุ๋ยน้ำก็ได้ครับ มันอยู่ของมันได้ ไม้อื่นก็ได้นะครับ อย่าง ซาจิ มาซิเลีย คริปก็ได้หลายตัวครับ เลือกเอาตัวที่สีเข้มๆ มันจะอยู่ได้ พวกนี้อยู่ในตู้กรวดธรรมดาได้ ไม่ต้องรองพื้นอะไรพิเศษ ไม่ต้องมี CO2 ก็ได้

ขอบคุณมากครับ ไปๆมาๆได้ ปลาทองมาซะงันครับ ตามใจแฟน เดียวคงงอกอีกตู้ครับ

สำหรับปลาทอง 2 ตัว นี้ ไม่รุ้ว่ากรองโอเคไหม
- 2 ตัวนี้กำลังดีไหมครับ เพิ่มได้อีกไหม
-กรองแขวน atman HF0300 แล้วก็มีสายอ๊อกซิเจน กับต้นอนูบีส ครับ

ขออณุญาติตอบตามประสบการณ์ตัวเองนะครับ

ปลาทองคู่นึงกับตู้ขนาดนี้ก็น่าจะพอครับ อย่าเพิ่มเลย ปลาทองตัวโตนะครับ ต้องการพื้นที่เยอะอยู่

ถ้าเลี้ยงพื้นตู้เปล่าก็ดูดเศษเมือก ดูดขี้ปลา ทำความสะอาดง่ายดีครับ
แต่ถ้าจะรองพื้นด้วยกรวดอย่างคุณบังแนะนำก็ยังพอไหวครับ

แต่ระยะยาวถ้าปลาทองตัวโตขึ้น
เศษเมือกกับขี้ปลาและของเสียจะเยอะมากขึ้นครับ
กรองแขวนตัวนี้อาจจะไม่พอ อาจต้องเปลี่ยนกรองให้ใหญ่ขึ้นครับ

ถ้าไม่สะดวกเปลี่ยนกรอง  ก็แนะนำให้พยามถ่ายน้ำบ่อยๆหน่อยก็ได้ครับ

อ้อ อีกอย่างนึง ปลาทองกินใม้น้ำนะครับ ตอดแรงด้วย
แต่อนูเบียสใบแข็งหน่อย พอทนได้ครับ
แต่ใม้บอบบางอย่างอื่นอาจจะกุดครับ

ของผมที่เคยเลี้ยงปลาทองนี่ไมยราพกอใหญ่
ปลาทองสองตัวรุมตอดแค่อาทิตย์เดียวก็โกร๋นหมดแล้วครับ  [cry01]

รอผู้เชี่ยวชาญท่านอื่นมาช่วยด้วยครับ [smile01]
ขออณุญาติตอบตามประสบการณ์ตัวเองนะครับ

ปลาทองคู่นึงกับตู้ขนาดนี้ก็น่าจะพอครับ อย่าเพิ่มเลย ปลาทองตัวโตนะครับ ต้องการพื้นที่เยอะอยู่

ถ้าเลี้ยงพื้นตู้เปล่าก็ดูดเศษเมือก ดูดขี้ปลา ทำความสะอาดง่ายดีครับ
แต่ถ้าจะรองพื้นด้วยกรวดอย่างคุณบังแนะนำก็ยังพอไหวครับ

แต่ระยะยาวถ้าปลาทองตัวโตขึ้น
เศษเมือกกับขี้ปลาและของเสียจะเยอะมากขึ้นครับ
กรองแขวนตัวนี้อาจจะไม่พอ อาจต้องเปลี่ยนกรองให้ใหญ่ขึ้นครับ

ถ้าไม่สะดวกเปลี่ยนกรอง  ก็แนะนำให้พยามถ่ายน้ำบ่อยๆหน่อยก็ได้ครับ

อ้อ อีกอย่างนึง ปลาทองกินใม้น้ำนะครับ ตอดแรงด้วย
แต่อนูเบียสใบแข็งหน่อย พอทนได้ครับ
แต่ใม้บอบบางอย่างอื่นอาจจะกุดครับ

ของผมที่เคยเลี้ยงปลาทองนี่ไมยราพกอใหญ่
ปลาทองสองตัวรุมตอดแค่อาทิตย์เดียวก็โกร๋นหมดแล้วครับ  [cry01]

รอผู้เชี่ยวชาญท่านอื่นมาช่วยด้วยครับ [smile01]

ขอบคุณมากครับ สุดท้ายจัดมาแบบนี้ครับ