วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:20:33]

ขอคำปรึกษา มือใหม่หัดตั้งตู้ครั้งแรก

ตู้ขนาด 50 ลิตร
ไฟ 24w วันละ 7 ชั่วโมง
อุณหภูมิน้ำ 25องศา
กรองแขวนชีวภาพ
ปุ๋ยรองพื้น+ กรวด
ตั้งตู้มาได้ 1 อาทิตย์ น้ำใสแต่เป็นสีชาจากขอนไม้ ยังไม่ได้ใส่คาร์บอน ลงต้นไม้แบบนี้ดีหรือยังคะ อนาคตจะรกมากไปไหมคะ
คราบสีขาวตรงขอนไม้ใช่เมือกจากยางไม้หรือป่าว?
ตรงใบบุเซป กับก้อนหินเป็นตะกอนหรือตะไคร่น้ำค่ะ ลุ้นมากเรื่องตะไคร่น้ำเพราะตั้งใกล้หน้าต่าง
ขอบไม้เป็นสีดำเพราะอะไรคะ

จำเป็นต้องเพิ่มคาร์บอนไดออกไซด์ไหมคะ
มีอะไรต้องปรับปรุงเพิ่มไหม กะว่าวันเสาร์นี้ครบ 2 อาทิตย์จะลงพวกทำความสะอาดตู้ หรือควรจะรอไปก่อน ดูแล้วยังไม่มีตะไคร่น้ำเท่าไหร่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/08/2560 [18:10:31] โดย Star »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ครีปหน้าตู้ใบค่อยๆหลุด แก้ไขยังไงดีคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/07/2560 [19:32:22] โดย Star »
คราบขาวคือเมือกจากขอนไม้ ใช้ปลาซัคเกอร์หนวดเล็กๆช่วยดูดออกได้ครับ หรือถ้าขยันก็เอาแปรงสีฟันถูออกแล้วเปลี่ยนน้ำ

คาร์บอนควรมีครับ จะช่วยให้ต้นไม้สมบูรณ์กว่าไม่มี

บนใบบูเซ็ปคือตะไคร่ ตัดใบนั้นทิ้งได้เลยครับ ให้มันขึ้นใหม่

พวกคริปน่าจะกำลังปรับตัว ยังไม่ต้องกังวลมาก
คราบขาวคือเมือกจากขอนไม้ ใช้ปลาซัคเกอร์หนวดเล็กๆช่วยดูดออกได้ครับ หรือถ้าขยันก็เอาแปรงสีฟันถูออกแล้วเปลี่ยนน้ำ

คาร์บอนควรมีครับ จะช่วยให้ต้นไม้สมบูรณ์กว่าไม่มี

บนใบบูเซ็ปคือตะไคร่ ตัดใบนั้นทิ้งได้เลยครับ ให้มันขึ้นใหม่

พวกคริปน่าจะกำลังปรับตัว ยังไม่ต้องกังวลมาก

ยกบุูเซปออกมาตัดข้างนอกใช่ไหมคะ
ตอนนี้พวกทำความสะอาดตะไคร่มาลงได้แล้วใช่ไหมคะ พึ่งตั้งตู้ได้1อาทิตย์ กลัวทำปลา กุ้งตาย
แล้วใบที่มีขอบดำๆ เป็นโรคหรือป่าวค่ะ
ปกติตู้ต้องถ่ายน้ำ 20-30% ทุกสัปดาห์ครับ เพื่อลดการเกิดตะไคร่น้ำและลบปริมาณของเสียสะสมในกรณีที่เลี้ยงสัตว์น้ำด้วย
ถึงตอนนี้  มีสองทางเลือกคือใช้ยากำจัดตะไคร่ใส่ไปแล้วเลี้ยงไปอีกสักสองเดือนดูอาการถ้าอาการคงที่ก็ค่อยลดยาใส่สัตว์น้ำ
อีกแนวทางลงสัตว์น้ำเพื่อกำจัดตะไคร่แล้วก็ดูอาการปรับกันไปตามสภาพถ้าพลาดก็ทั้งสัตว์น้ำอาจตายแล้วก็ตะไคร่ขึ้นจนคุมไม่ได้
แต่ทางเลือกแรกดีตรงที่ไม่มีสัตว์น้ำมาให้เป็นปัญหา  ตะไคร่เยอะก็จัดการได้ง่ายกว่า   และการให้อาหารมากไปก็เป็นต้นต่อของการเกิดตะไคร่และน้ำเสียอีก

ลองเอา เอาที่ดูดมาทำความสะอาดก้อนหิน กับใบบูเซป ใบสะอาดขึ้น เลยปล่อยไปไม่ยกมาตัด เปิดไฟเหลือแค่ 5 ชั่วโมง ลองคุมตะไคร่ก่อน

แต่ตอนนี้เจอปัญหาใหม่ มีเจ้าหอยแบบนี้มาไต่บนขอนไม้ ใช่หอยนรกสำหรับตู้ปลาใช่ไหมคะ จับทิ้งรัวๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/07/2560 [23:19:38] โดย Star »
อัพเดทตู้ 2 อาทิตย์ วันนี้ไปซื้อปลา กุ้งที่ร้าน ต้องเอาน้ำไปทดสอบที่ร้านก่อน ไม่งั้นไม่ขายให้

มีปลาเซอรี่บาร์บจากศรีลังกา

ปลาซิวข้างขวานใหญ่

กุ้งเซอรี่ หวังว่าจะรอดทุกตัว

ตู้สวยดี รอติดตามครับ [smile04]
ตู้สวยดี รอติดตามครับ [smile04]

ลงปลากุ้งมาได้ 4วัน ดูปลากุ้งมีความสุขดี ชอบปลาชอรี่บาร์บมาก กินตะไคร่น้ำแข่งกับกุ้ง ใบไม้ขอนไม้สะอาดไม่ต้องพึ่งปลาก้นตู้เลยคะ

ดีขึ้นเรื่อยๆละครับ  [smile05]
ตู้ง้ามงาม น้ำไสกิ๊กเลย  [smile04]

แจ่มครับ แต่ไฟมากไปหรือเปล่าตู้ ตู้ผม3อาทิตย์เปิดไฟเริ่มจาก4ชม ไล่มาจนตอนนี้ 6ชม ไม่มีตะไคร้เลย ต้นไม้โตดี
อัพเดท ตอนนี้มีมอสบอลมาเพิ่ม อันนี้คือมาริโกะใช่ไหมคะ

แลัวก็ซื้อมอสอีกอันมายัดเข้าไปในขอน ยัดเข้าไปทั้งก้อนแบบนี้ถูกหรือป่าวคะ มอสจะลามไปบนขอนเองหรือว่าเราต้องฉีกมาพันใหม่? ตอนนี้แปะยัดๆไว้ตามร่องขอนไม้ 2 ที่ หวังว่าจะลามเอง

ตรงก้อนหินนี้ละที่เป็นคราบตะไคร่กับตามใบไม้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/07/2560 [20:28:08] โดย Star »
แจ่มครับ แต่ไฟมากไปหรือเปล่าตู้ ตู้ผม3อาทิตย์เปิดไฟเริ่มจาก4ชม ไล่มาจนตอนนี้ 6ชม ไม่มีตะไคร้เลย ต้นไม้โตดี

สวยจังเลย อยากเห็นทั้งตู้นะคะ คงจะสดชื่นมากๆ ต้นไม้ในตู้ก็เริ่มโตแบบช้าๆ ต้นหน้าตู้แตกใบบ่อย แต่หลังตู้ไม่โตเลย
ปลาเชอรี่บาร์บ เลี้ยงกับกุ้งแคระได้ด้วยหรือครับ ราคาตัวเท่าไหร่ฮะ [smile01]