วันพุธที่ 24 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:43:07]

มอสเจลเพื่อทาหินและลดเวลาการทำ Dry start method.

ขั้นตอนการทำมอสเจล เพื่อลดเวลาติดมอสบนหินในวิธี Dry start method1.ส่วนผสม- ผงวุ้นทำขนมตรานางเหงือก 1 กรัม ประมาณ1 ช้อนชาตามภาพต้มกับน้ำสะอาด 200 cc
-น้ำสะอาด 200 cc
2.นำส่วนผสมข้อ 1 ต้มจนเดือด ยกพัก หลังจากนั้นเติมน้ำสะอาดเพิ่มอีก 200 cc รวมปริมาณน้ำเป็น 400 cc
3.แช่ตู้เย็นในช่องธรรมดา 5-6 ชั่วโมง หรือใจร้อนให้เตรียมน้ำแข็งใส่ถุงลอยไว้ในส่วนผสม เพื่อให้น้ำใส่ผงวุ้นจับตัวเป็นเจล
4.ใช้กระชอนตักปลาถี่ๆกรองส่วนผสมเอาเฉพาะวุ้นเละๆ แยกออกจากน้ำ
5.เติมปุ๋ยน้ำใส่ในเจล 2-3 หยด(ชุดนี้ใช้ azoo ฝาเขียว)
6.นำมอสที่จะทามาสับให้ละเอียด แนะนำ มอสขนนก US หรือ ชวามอส หรือ คริสมาสต์มอส หรือ ริคคาเดีย หรือ มอสบราซิล หรือ พิเลีย มอสชนิดอื่นไม่ติดนะครับ

7.ทาให้ทั่วหิน หรือขอนที่ต้องการให้มอสจับ ทิ้งไว้ ไม่ต้องคลุมตู้ 3 ชั่วโมง

8.หลังจาก 3 ชั่วโมง คลุมตู้ ด้วยแรฟทำอาหารใส หรือ พลาสติกใส  พักมอสในตู้ 10 วัน สเปรย์น้ำวันละ 1-2 ครั้ง รักษาอุณหภูมิให้ไม่เกิน 30 องศา เปิดไฟ 10-12 ชั่วโมงต่อวัน

9.เติมน้ำ ให้แสง ติดตั้งระบบกรอง ให้คาร์บอนไดออกไซค์ ไฟ 4-6 ชั่วโมงต่อวัน

10.หลังจากเลี้ยง ได้ 5-6 วันจะเห็นยอดมอสใหม่แทงออกจากวุ้นที่ทาไว้ครับ

มอสเจล ทาถูทิ้งไว้ 10 วัน (20/12/59-29/12/59)

เติมน้ำเลี้ยง 19 วัน (29/12/59-17/1/60)

ได้ผลอย่างไรโพสบอกกันบ้างครับ ขอบคุณครับ
 [smile02] [smile02] [smile02]

**วิธีนี้ลดเวลาการติดของมอสจากเดิมที่ผมใช้เวลา 25-30 วันเหลือแค่ 10 วันนะครับ ข้อดีอีกอย่างคือใช้มอสที่ทาปริมาณน้อยกว่า และการที่เจลช่วยกระจายตัว มีความเหนียว ทำให้ทามอสบนก้อนหินทรงหน้าผา ในแนวดิ่งได้ง่ายขึ้นมากๆครับ**
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/08/2562 [12:18:04] โดย บัง »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
วิธีนี้เพิ่งเคยเห็น เจ๋งมาก
สุดยอดมากครับ
เดี๋ยวต้องลองไปทำดูบ้าง ขอบคุณครับ
เดี๋ยวไปลองครับ ขอบคุณที่แชร์
ซู๊ดหยอดดดด   [gurock01] [gurock01]
เพิ่งเริ่มติดมอสด้วยกาว เดี๋ยวนี้พัฒนาอีกขั้นแล้ว
เพิ่งเริ่มติดมอสด้วยกาว เดี๋ยวนี้พัฒนาอีกขั้นแล้ว

ติดกาวได้ด้วยหลอครับ ใช้กาวอะไรหว่า
เทคนิคใหม่อีและ

เจ๋งมากครับ พอดีผมมีมอสที่เขาขายกันเปนกล่องโฟมอะครับไม่รู้ว่ามันคือชนิดไหน จะใช้วิธีนี้ติดได้มั้ยครับ

ว้าว ดูง่ายดีจัง แต่รบกวนกลับมาอัพเดทให้ดูผลหน่อยนะครับ
สงสัยว่ามันจะลามยังไง เพราะทาบางมากต่างจากที่เคยเห็นมาแบบปกติ
คือตามความคิดเห็นส่วนตัว วุ้นน่าจะละลายหายหมดหลังจากลงน้ำได้ไม่นาน แล้วมอสมันจะลามไปติดหินส่วนที่ยังว่างๆได้หรือเปล่า
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/01/2560 [12:09:04] โดย lalaha »
ขอบคุณความรู้ที่นำมาแบ่งปันครับ ผมไปซื้อของร้านพี่บ่อยๆ

มันคนละเทคนิคนะครับ แบบนี้เขาตั้งใจให้มอสติดด้วยรากครับ ดังนั้นมันใด้แค่บางชนิด แล้วก็มีหลายวิธี ที่เคยเห็นก็แบบโยเกิตก็มี คือจงใจเลียนแบบให้เหมือนธรรมชาติ
ส่วนพวกพันด้าย เชือก ตาข่าย แบบนั้นได้ทุกชนิดครับ พันไปเลยตรงๆ เมื่อแกะออกก็หลุด แล้วก็ลงน้ำเลย ไม่ต้อง DSM

ติดกาวได้ด้วยหลอครับ ใช้กาวอะไรหว่า

กาวติดไม้น้ำ คล้ายๆกาวตราช้าง ร้านขายอุปกรณ์ไม้น้ำมี
แต่มันคนละเทคนิคกันนะครับ แบบกาวจะต้องใช้มอสเยอะกว่าและมอสที่โตแล้ว
แต่วิธีที่ จขกท ทำ เป็นวฺธีแบบให้ติดตามธรรมชาติ คือติดด้วยรากเลยว่างั้นเถอะ ซึ่งผมว่าวิธีนี้เจ๋งและยากกว่า และแน่นอนเมื่อมอสลามเต็มที่ก็สวยกว่าด้วย