วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:29:37]

ขอคำแนะนำครับ หามากินตะไคร่

ตู้ปลากัดครับ เริ่มมีตะไคร่เยอะ
พวกหอยก็กินแต่กระจก ไม่ค่อยกินตามหินกับใบไม้ครับ
เคยลงกุ้งไปปต่ก็น่าจะหลบหมดเพราะกลัวตอนนี้หาไม่เจอเลยครับ เป็นกุ้งบลูชริม ตัวใสๆครับ

ถ้าอยาหาปลามาลงช่วยหน่อยควรเป็นปลาอะไรดีครับ
ปลาออตโต หรือ แพะปิกมี่ หรืออื่นๆ
สัก 2-3 ตัว

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
หอยมีกี่ตัวครับ ?
ตู้ปลากัด เพิ่มหอย ดีกว่าเพิ่มปลาหรือกุ้งครับ เพราะจะโดนปลากัด กัดกินหมด

ถ้าหอยมีมากพอ ตะไคร่บนตู้จะไม่พอ หอยจะหาที่อื่นกินต่อครับ
ผมว่าเพิ่มหอยดีกว่าช้าแต่เกลี้ยงแน่บางทีออตโต้ก็ไม่เกลี้ยงเท่าหอย
สนับสนุนหอยอีกหนึ่งเสียงครับ
และหอยไม่ได้กินแต่ที่กระจกครับ มันไปทุกที่เลย  [smile01]
(หอยเขา หอยหวกทหาร)

หอยลายสวยๆก็ยังประดับตู้ได้ด้วย  [smile04]
และหอยดูแลง่ายกว่าพวกออตโต้ครับ  [smile03]
ขอบคุณทุกความเห็นครับ เดี๋ยวไปเอาหอยจากตู้กุ้งมาลงรุมกินแล้วค่อยหยิบออกน่าจะดีที่สุดแล้ว ฟังจากทุกท่านแนะนำ