วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:30:13]

สอบถามเรื่องพรรณไม้ในตู้กุ้งแคระ

อยากสอบถามว่ามีพรรณไม้อะไรที่ใส่กับตู้กุ้งแคระได้บ้างคะ
ใช้วัสดุปูพื้นเป็นทรายแม่น้ำ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
อยากสอบถามว่ามีพรรณไม้อะไรที่ใส่กับตู้กุ้งแคระได้บ้างคะ
ใช้วัสดุปูพื้นเป็นทรายแม่น้ำ

แนะนำตามรูปเลย... พวกกุ้งแคระชอบมาก

แนะนำตามรูปเลย... พวกกุ้งแคระชอบมาก

ขอบคุณค่ะพี่  [smile01]
ว่าแต่ลูกเมียเค้าจะไม่ว่าหรอถ้าหนูจะเอาเค้ามาอยู่บ้านอ่ะ [smile02]
สาหร่ายครับ
ไม่ได้กวนนะ แต่กุ้งแคระบ้านผม พวกชอบเกาะสาหร่ายมากกว่ามอสหรือต้นไม้ใดๆซะอีก  [cry01]
ตามข้างบนว่าเลยครับ  [smile01]

ผมคิดว่าถ้าปูพื้นด้วยทรายแม่น้ำ มันไม่มีปุ๋ยครับ
น่าจะมีแต่พวกสาหร่ายหรือมอสล่ะมังครับที่ปลูกได้
แต่ถ้าฝังปุ๋ยช่วยด้วยก็น่าจะปลูกอย่างอื่นได้นะครับ  [smile01]
ผมเคยใช้กรวดกลมมนก้อนใหญ่ปูพื้นเพราะคิดว่าดูแลง่าย  ครับง่ายจริงๆเก็บศพกุ้งสามรอบง่ายมาก  สุดท้ายต้องลงดินสำหรับเลี้ยงกุ้งถึงเลี้ยงรอด
ผมเคยใช้กรวดกลมมนก้อนใหญ่ปูพื้นเพราะคิดว่าดูแลง่าย  ครับง่ายจริงๆเก็บศพกุ้งสามรอบง่ายมาก  สุดท้ายต้องลงดินสำหรับเลี้ยงกุ้งถึงเลี้ยงรอด

เจ้ยยยย ตายได้ไงครับนั่น ที่บ้านผมเพิ่งซื้อกรวดมาล้างๆอยู่ กะว่าจะเอาปักไม้น้ำใส่อ่างให้กุ้งแคระซะหน่อย เอาซะผวาแทนเลยครับ  [shock01]

เจ้ยยยย ตายได้ไงครับนั่น ที่บ้านผมเพิ่งซื้อกรวดมาล้างๆอยู่ กะว่าจะเอาปักไม้น้ำใส่อ่างให้กุ้งแคระซะหน่อย เอาซะผวาแทนเลยครับ  [shock01]

ตู้ 24" อีกตู้ของผมก็รองพื้นด้วยกรวดแม่น้ำนะครับ
แต่ไม่เคยพบว่ามีปัญหาอะไร  กุ้งที่ปล่อยๆลงไปก็ออกลูกกันดี เป็นกรวดแม่น้ำครับ

น่าจะมีปัญหาแร่ธาตุแปลกปลอมอะไรในตัวกรวดหรือเปล่าครับ  [confuse01]

ตอนหลังพึ่งรู้ว่าการใช้น้ำกรองระบบ RO มันสะอาดเกินไปจนแทนจะไม่มีอะไรในน้ำแม้กระทั่งตะไคร่  ผมเอาน้ำที่กรองROไปตามแดดก่อนใช้ สัปดาห์นึงทำมานานพอควรแล้วสิ่งที่เจอคือตะไคร่ไปเคยขึ้นในถังโปร่งแสงที่เอาไปตาแดดเลย    นอกเหนือจากนั้น RO มันเอาแร่ธาตุออกจากน้ำไปเกือบหมดด้วย  สิ่งที่ทำทุกวันนี้คือ  เติมปุ๋ยมูลไส้เดือนชนิดน้ำเพื่อเพิ่มปุ๋ยและจุลินทรีย์ที่มีประโยชน์ทุกวัน เติมแร่ธาตุเสริมของ ADA ที่มีแร่หลายๆอย่าง เติม K Bright และปุ๋ยสเต็จ 2ของADA ทุกวัน  แล้วใส่ดินเลี้ยงกุ้งของญี่ปุ่นลงไป กับ ก้อนแร่อาหารเสริมของกุ้ง 
      ทั้งหมดนี้ที่ทำไปถึงจะคุมอยู่  แต่ปุ๋ยมูลไส้เดือนแบบน้ำนี่คือเป็นอาหารโดยธรรมชาติทั้งของปลาและกุ้งผมใช้ปุ๋ยมูลไส้เดือนแทนอาหารมา 2 เดือนแล้วครับปลากุ้งตัวโตขึ้นแต่ตอนแรกก็มีบางตัวปรับตัวไม่ได้ก็จากไปแต่ตอนนี้ส่วนใหญ่คือหาอาหารที่เป็นจุลชีพที่เกิดในน้ำกินเป็นอาหาร  กับพวกตะไคร่  ตอนนี้ตู้ผมแทบจะไม่เห็นตะไคร่เลย  นานๆจะเจอพวกตะไคร่เส้นผมนิดหน่อย 
ตอนหลังพึ่งรู้ว่าการใช้น้ำกรองระบบ RO มันสะอาดเกินไปจนแทนจะไม่มีอะไรในน้ำแม้กระทั่งตะไคร่  ผมเอาน้ำที่กรองROไปตามแดดก่อนใช้ สัปดาห์นึงทำมานานพอควรแล้วสิ่งที่เจอคือตะไคร่ไปเคยขึ้นในถังโปร่งแสงที่เอาไปตาแดดเลย    นอกเหนือจากนั้น RO มันเอาแร่ธาตุออกจากน้ำไปเกือบหมดด้วย  สิ่งที่ทำทุกวันนี้คือ  เติมปุ๋ยมูลไส้เดือนชนิดน้ำเพื่อเพิ่มปุ๋ยและจุลินทรีย์ที่มีประโยชน์ทุกวัน เติมแร่ธาตุเสริมของ ADA ที่มีแร่หลายๆอย่าง เติม K Bright และปุ๋ยสเต็จ 2ของADA ทุกวัน  แล้วใส่ดินเลี้ยงกุ้งของญี่ปุ่นลงไป กับ ก้อนแร่อาหารเสริมของกุ้ง 
      ทั้งหมดนี้ที่ทำไปถึงจะคุมอยู่  แต่ปุ๋ยมูลไส้เดือนแบบน้ำนี่คือเป็นอาหารโดยธรรมชาติทั้งของปลาและกุ้งผมใช้ปุ๋ยมูลไส้เดือนแทนอาหารมา 2 เดือนแล้วครับปลากุ้งตัวโตขึ้นแต่ตอนแรกก็มีบางตัวปรับตัวไม่ได้ก็จากไปแต่ตอนนี้ส่วนใหญ่คือหาอาหารที่เป็นจุลชีพที่เกิดในน้ำกินเป็นอาหาร  กับพวกตะไคร่  ตอนนี้ตู้ผมแทบจะไม่เห็นตะไคร่เลย  นานๆจะเจอพวกตะไคร่เส้นผมนิดหน่อย

น้ำ RO ที่บ้านผม PH 5 เลยไม่ได้ใช้เลย  [cry01]
อ๋อ น้ำสะอาดเกินไปจนไม่มีแร่ธาตุให้กุ้งนี่เอง  [smile02]
ที่บ้านผม น้ำที่ใช้เป็นน้ำประปาก็จริง แต่ด้วยความที่บ้านอยู่ชั้นสอง ต้องใช้เครื่องสูบน้ำสูบน้ำที่พักในถังใหญ่ขึ้นมา เมื่อก่อนเวลาเปลี่ยนน้ำในอ่าง ไม่เคยเอาน้ำมาพักเลยนะครับ กรอกจากก็อกแล้วเทสดตลอด แต่ปลาก็ไม่เคยตายนะครับเมื่อก่อน (นานๆครั้งจะตายสักตัวสองตัว) เข้าใจว่าเป็นเพราะน้ำมันพักมาในถังใหญ่นานแล้ว

พอเดี๋ยวเริ่มเลี้ยงกุ้งแคระ ก็เลยเอาน้ำประปามาพักใส่กะละมังเล็ก 1-3 วันบ้าง เพื่อความปลอดภัยของพวกกุ้งครับ  [lol01]
อย่าว่าแต่กุ้งเลยครับ  ต้นไม้ตอนแรกมาสีสวยๆแค่เจ็ดวันสีซีดเลยต้องใส่แร่ธาตุเสริมในน้ำ
พูดเรื่องแร่ธาตุแล้วขอรบกวนถามสักนิดครับ ถ้าผมจะให้แคลเซียมกับกุ้งแคระ เป็นแคลเซียมนกแบบก้อน หรือลิ้นทะเล ต้องให้ยังไงเหรอครับ?

มันต้องฝน/หักแคลเซียมก้อน,ลิ้นทะเลเป็นชิ้นเล็กๆ ใช่ไหมครับ จากนั้นรอจนกว่ากุ้งจะกินหมด แล้วปกติให้เดือน/อาทิตย์ละกี่ครั้งกันเหรอครับ
พูดเรื่องแร่ธาตุแล้วขอรบกวนถามสักนิดครับ ถ้าผมจะให้แคลเซียมกับกุ้งแคระ เป็นแคลเซียมนกแบบก้อน หรือลิ้นทะเล ต้องให้ยังไงเหรอครับ?

มันต้องฝน/หักแคลเซียมก้อน,ลิ้นทะเลเป็นชิ้นเล็กๆ ใช่ไหมครับ จากนั้นรอจนกว่ากุ้งจะกินหมด แล้วปกติให้เดือน/อาทิตย์ละกี่ครั้งกันเหรอครับ
ผมไม่เคยให้แคลเซี่ยก้อนเลยตอบไม่ได้   ที่ให้เป็นแร่ที่เป็นก้อนเอาลงน้ำมันจะค่อยละลายแล้วกุ้งก็จะมาคอยเกาะกินก้อนแร่จนหมดแล้วให้ใหม่  เรื่องแคลเซี่ยมเสริมลองถามร้าน Atlantis หรือ ร้าน Ebi shop ดูครับน่าจะให้คำตอบได้
ตามข้างบนว่าเลยครับ  [smile01]

ผมคิดว่าถ้าปูพื้นด้วยทรายแม่น้ำ มันไม่มีปุ๋ยครับ
น่าจะมีแต่พวกสาหร่ายหรือมอสล่ะมังครับที่ปลูกได้
แต่ถ้าฝังปุ๋ยช่วยด้วยก็น่าจะปลูกอย่างอื่นได้นะครับ  [smile01]
ขอบคุณค่ะ