วันเสาร์ที่ 4 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [05:09:20]

มาดูตู้เด็กอายุ15จัดกันครับ

สวัสดีครับผมจุดเริ่มต้นเข้าสู่ตู้ไม้น้ำของผมคือวันนั้นผมไปเดินจตุจักรเห็นร้านไม้น้ำเค้าจัเตู้กันสวยมากไม่ใช่แบบวางต้นไม้ต้นนึงพันขอนคือมันแบบสวยมากผมอยากได้ไว้ในห้องนอนซักตู้ผมเลยกลับบ้านมาเสิร์ชหาข้อมูลปรากฎว่ามันไม่ง่ายอย่างที่คิดพอผมสรุปงบประมาณได้  อ่านกระทู้ปัญหาตู้ไม้น้ำต่างๆจากในกลุ่มเฟซบุ๊ค เว็บaquac1ubเก่าจนโอเคแล้วผมเลยเริ่มซื้อทีละชิ้นจนอุปกรณ์ครบซื้อไม้น้ำ ผมเลือกตู้24×15×15
 พอผมล้างพัมมิสเสร็จเอาลงตู้เทดินกลบเติมน้ำปรากฏว่า

เละครับดินเละหมดเติมน้ำแรงเกินได้โพสต์ลงเฟสแจ้งเกิดตั้งแต่เติมน้ำเลยครับ😅😅
 ผมเอากรองฟองน้ำมาดูดดินออกตามที่พี่ๆบอก แล้วก็ปักไประหว่างนั้าแต่ว่าโดนร้านที่สวนหลอกบอกไม่ค้องใช้ฟอเซปหรอกหวีดจิ๋วรากแน่นแล้วพอเทหวีดจิ๋วปรากฎว่าออกมาเป็นแผ่นๆยังไม่ติดดินเลยครับฝังอยู่เป็นชั่วโมงผมปักเอาให้ไม้น้ำรอดก่อนเพราะโต๊ะที่ซื้อมามันเหมือนจะไม่แข็งแรงพอรอซื้อขาตู่อาทิตย์หน้าครับพอปักเสร็จน้ำใสมาหน่อย

ระหว่างจัดตู้ลืมไขให้ไฟแน่นครับปัดไฟตกน้ำจบครับรอซื้ออาทิตย์หน้าคาร์บอนก็ยังรั่วอยู่

อาทิตย์ที่2

ซื้อขาตู้มาตั้งตู้ลงปลาที่รอดชีวิตจากกุ้งเครฟิชปลาสอดส้ม(บาดเจ็บไม่ซ่า) ม้าลาย ปลาหมอมาลาวีเพิ่มหิน ไม้ประดับตู้ ซื้อหลอดไฟใหม่ ลองลงกุ้งแคระดูปรากฎว่าหมอมาลาวีล่อตั้งแต่ยังไม่แตะพื้นเนรเทศสิครับ ต้นไม้เหลืองจากการปรับตัว

คาร์บอนไม่รั่วแล้วเย้

อาทิตย์ที่3
 ตะไคร่เริ่มเกาะตู้ ลงปลาคาดินัล ปลาอ้อตโต้ กุ้งยามาโตะ หอยเขา กุ้งแคระเพิ่มหวีดจิ๋วมา1พอท

ไปเจอในเฟสร้านkru storyจัดโปรหวีดจิ๋วกระปุกละ50เลยซื้อมาซะ3กระปุก+ฟอเซป ล้างเจลๆ ปักง่ายมากครับชิวๆเลย ซื้อpl55wมาอีกตัวเท่ากับตอนนี้55w×2เห็นในกระทู้บอกหวีดจิ๋วชอบแสงแรงๆ
 จัดไปครับ

อาทิตย์ที่4
 ไม่อยู่บ้าน2วันพ่อพาไปเที่ยวพัทยากลับมาตะลึงครับหวีดจิ๋วละลายอ้อตโต้ตาย1 ต้นไม้พันขอนใบดำ

ได้เวลาโชว์ศักยภาพกุ้งแคระกินหวีดเน่ากัน
 ทิ้งหวีดที่ละลายตัดใบเน่าต้นไม้พันขอน

ผมเลยไปสวนเอามาปักใหม่เพิ่มกรองมาอีกตัวเป็นตู้เทพกรองแขวนละครับตัว600l/hr2ถังกรอง กับตัวเล็ก500l/hr ลงคาดินัลเพิ่มอีกซื้อหวีดจิ๋วใหม่ ซื้ออ้อตโต้เพิ่ม

เรียบร้อยครับเดี๋ยวอาทิตย์หน้ามาอัพเดท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/03/2560 [13:27:22] โดย malt »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ศึกษาข้อมูล ทำการบ้านมาดีทีเดียวครับ รอดูต่อไป
เข้าหน้าร้อนแล้วหาพัดลมมาเป่าผิวน้ำเพื่อลดอุณหภูมิด้วยนะครับ
ศึกษาข้อมูล ทำการบ้านมาดีทีเดียวครับ รอดูต่อไป
เข้าหน้าร้อนแล้วหาพัดลมมาเป่าผิวน้ำเพื่อลดอุณหภูมิด้วยนะครับ
พัดลมมีแล้วครับวันที่ละลายปู่ดึงปลั้กออก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/03/2560 [19:17:07] โดย malt »
เยี่ยมครับ ปูเสื่อรอดูต่อ
น่าชื่นชมครับ ขอรอติดตามครับ [smile01]
มาต่อครับพี่ๆในกลุ่มทักดินบางเกินตอนแรกกะจะไปซื้อปุ๋ยละไปซื้อดินดีกว่าเห็นรีวิวกันค่าไนเตรทน้อย2วันลงลูกกุ้งสบายๆผมลองเติมไป2ถุงของเก่ามีอยู่2ถุงถุงละ3lเท่ากับ12lน้ำขุ่นสิครับไม่อยากดูดน้ำออกตักปลาไม่ไหวเร็วเกินแต่ละตัวนี่เร็วๆทั้งนั้น พักประมาณชั่วโมงรอให้ตกตะกอน+กรองดูดเข้าไป

ปักปักปักแล้วก็ปักเข้าไปเอาหินออกจัดเลย์เอ้าท์แนวaqua scape dutch style เพิ่มซันเซท มินิบัตเตอร์ฟลาย โรทาล่าทับทิม มินิเรนิเก้ หวีดสามใบปวดหลังกับหวีดสามใบมากครับ😅😅😅ยุ่งเหยิงยิ่งกว่าสายหูฟังพันกันอีก

ปัญหาในอาทิตย์นี้คือ
1.กรองแขวนดูดกุ้งล้อตใหม่ติดกับตัวดูดครับเดี๋ยวเอากรองแขวนใหญ่ออกเปลี่ยนเป็นsunsunละกัน

2.ด้านขวาของหวีดสามใบดูโล่งไปกะจะเอาก้านธูปแดงมาใส่ครับ
มีแต่เรื่องให้เสียตังจริงๆครับตู้ไม้น้ำนี่😂😂

รวมภาพตู้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/03/2560 [16:48:27] โดย malt »
อุ๊ย เริ่มสวยแล้วอ่ะ  [perv03]
อัพเดตครับโคนหวีดจิ๋วละลายเละ
ลองซื้อเทอโมมีเตอร์มาวัดอุณหภูมิดูนะครับ ปกติหวีดจิ๋วจะชอบน้ำเย็นๆ สูงสุดได้ไม่ควรเกิน 28องศาเลย

เป็นกำลังใจให้ครับ  [gurock01]
ถ้าหวีดไม่ไหวลองเพิลกลาสดูก่อนครับ ช่วงนี้อากาศร้อน
ปิดแอร์ช่วง6โมง-10โมงครับ
ภาพล่าสุดครับเติมปลา เปลี่ยนคาร์บอนยีสต์เป็นABหวีดจิ๋วเลื้อยมาหน่อย เอาบูเซ็ปมาพันเพิ่มครับ
1. กรองแขวนเยอะขนาดนี้จัดกรองนอกมาเลยครับน้อง ถ้าทุนหนาจัดอีฮามเลยครับ
2. ไม้หน้าตู้ตัวอื่นก็น่าสนใจนะ เช่น เพิลกลาส กรอสโซ่ และน้ำเย็นจนอยากให้ลองหญ้ากระดาษเลย   [smile01]
3. คาบอนกี่ฟองต่อวิเอ่ย ถ้าไม่ชัวว่าพอกับต้นไม้ไหมลองหา drop checker มาใช้ดูครับ ไม่แพงๆ
4. เรื่องแสงเปิดกี่ชมต่อวันครับ ช่วงแรกๆไม่ต้องเปิดเยอะน้า

รู้สึกชื่นชมและเป็นกำลังใจให้ครับ เริ่มไวโตไปโปรแน่เลย มีอะไรสงสัยinboxมาถามได้ยินดีครับ สู้ๆ
ภาพล่าสุดครับ ไฟ9ชม.คาร์บอน1-2ฟองวื