วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:00:25]

ดินปนกับหินรองพื้นจะแยกยังไง??? มาดู

หลายคนเจอกับปัญหาเจ้าดินกับเจ้าหินชอบมาปนกันตอนรื้อตู้ ถึงจะหาวิธีป้องกันแล้วก็ตามสุดท้ายมันก้จะมีหินบางส่วนปนกับดินกันจนได้ วันนี้เรามัวิธีที่จะแยกเจ้าดินกับเจ้าหินให้ออกจากกันได้อย่างง่ายดายมาบอกกัน รื้อมาหลายครั้งแต่ไม่ได้เก็บรูปเอาไว้ครั้งนี้เลยเอาสักหน่อย จริงๆแล้วหลายๆคนคงมีวิธีในการแยกหินตามฉบับของตนเองและเชื่อว่าก้มีอีกหลายคนเช่นกันที่ใช้วิธีเดียวกับผมและก้เชื่ออีกว่าหลายๆคนยังไม่รู้วิธีแยกหินออกจากดิน ผมเลยขออนุญาตตั้งกระทู้พร้อมภาพปลากรอบ(ประกอบ)เสียเลย เอาไว้เป็นวิทยาทาน เผื่อจะมีประโยชน์กับมือใหม่หัดรื้อบ้าง มาดูกันเลยครับ...

1. สภาพที่เพิ่งรื้อออกมา สภาพที่หลายๆคนเห็นแล้วท้อ แต่อย่าเพิ่งท้อ เรามีทางออก

2. ขั้นแรกเอาดินไปตากเเดดเลย ตากมันทั้งๆที่ปนกันนั้นแหละราว3-5วัน ขึ้นอยุ่กับปริมาณความหนาของดิน ยิ่งเกลี่ยบางก็ยิ่งเร็ว

3.หลังจากตากเเดดจนแห้งสนิทแล้วแล้วก็เตรียมเอามาแแยกได้เลย

4.เติมน้ำใส่ภาชนะก้นกว้างๆหน่อย แน่นนำว่ากะละมังดีที่สุด ถังน้ำแคบไปนิดโอกาสที่หินจะถูกดินทับแล้วไม่ลอยมีสูงกว่า

5.พอน้ำเต็มก็จัดการเทดินที่ตากไว้แล้วลงไป

6.และสิ่งที่น่าอัศจรรย์ก็เกิดขึ้นพระเจ้า!!! หินลอย!!

7.ทีนี่ก็เอากระชอนมาตักออกสบายๆ ในขั้นตอนนี้แนะนำว่าให้ใช้มือคนๆดินด้วยเพราะจะมีหินบางส่วนโดนดินทับอยู่ หินจะได้ลอยขึ้นมาให้เราตักออกได้อีก

8.เท่านี้ก้เรียบร้อยเจ้าหินเจ้าปัญหาก็ถูกเรากำจัดได้อย่างง่ายดาย แล้วก็นำดินไปตากแดดอีกครั้งนึงเป็นอันเสร็จ

แต่ผลที่ได้ก็ไม่ได้ถึง 100% จะมีหินบางส่วนที่ดื้อด้านไม่ยอมลอยก้มี ตรงนี้ต้องใช่มือในการแยกบ้าง แต่ก็น้อยแล้วครับ
วิธีนี้เป็นวิธีที่ผมว่า ง่าย สบาย และเบาแรงที่สุด แต่อาจจะต้องเสียเวลาในการตากแดดถึง 2 ครั้ง แต่ก็ดีกว่ามานั่งร่อนปวดหลังป่าวๆ
แต่วิธีนี้สามารถใช้ได้กับหินพัมมิสแบบลอยเท่านั้นนะครับ แบบจมหมดสิทธิ์ พวกคิรีก้าก็เช่นเดียวกัน

ก็หวังว่ากระทู้ผมจะพอเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆชาว aqua.c1ub.net บ้างนะครับ ขอบคุณครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/10/2561 [08:36:01] โดย บัง »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ขอบคุณสำหรับทริคแจ่มๆครับ  [thumbup] [thumbup]

แล้วถ้าดินปนกับทรายล่ะครับ แยกได้ไหม [gurock01] [gurock01]
แล้วถ้าดินปนกับทรายล่ะครับ แยกได้ไหม [gurock01] [gurock01]

เอาไปตากแดดให้แห้งเหมือนกัน แล้วเอากระชอนร่อนเอาล่ะครับ  [smile01]
ขอบคุณครับ