วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:39:55]

มือใหม่รบกวนสอบถามครับ

1. ซื้อปลาออตโต้มาเมื่อวานจนถึงวันนี้ 2 ตัว สังเกตุเห็นทั้ง 2 ตัวชอบอยู่นิ่งๆ เกาะกระจกอย่างเดียว ไม่ว่ายไปดูดอะไรเลยครับ มีความผิดปกติไหมครับ
2. มีคาดินัล 20 ตัว ไม่กินอาหารที่ลอยบนผิวน้ำเลยครับ แต่ถ้าให้อาหารจมจะมีมากินบ้าง
ปล. สอบถามเพิ่มเติมครับ คาดินัลชอบอัดกันอยู่มุมตู้ ไม่ว่ายทั่วตู้ ผิดปกติไหมครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ปกติเอาปลาลงตู้วันแรก ยังไม่ต้องให้อาหารครับ เพราะปลายังปรับสภาพไม่ทัน
  ปลาคาลดินัลถ้าเลี้ยงมาหลายวัน แล้วปลามีปัญหาไม่กินอาหารเม็ด อาจเป็นเพราะที่ร้านเขาให้ไรปลากิน ทำให้ปลาไม่คุ้นอาหารเม็ด วิธีแก้ก็คืออดอาหารปลาซัก 3-4 วัน
  ปลาออตโต้อันนี้ไม่รู้เหมือนกันไม่เคยเลี้ยง
1. ซื้อปลาออตโต้มาเมื่อวานจนถึงวันนี้ 2 ตัว สังเกตุเห็นทั้ง 2 ตัวชอบอยู่นิ่งๆ เกาะกระจกอย่างเดียว ไม่ว่ายไปดูดอะไรเลยครับ มีความผิดปกติไหมครับ
- เท่าที่เคยเลี้ยงปลาออตโต้มา ต้องให้ปลาชินตู้มากๆ ก่อน ถึงจะมีว่ายมาตามดูดอาหารที่พื้นตู้บ้าง
แต่ปลาชนิดนี้น่าจะเน้นกินตะไคร่เป็นหลักนะ อาจจะไม่ค่อยเห็นว่ายมากินอาหารที่เราให้

2. มีคาดินัล 20 ตัว ไม่กินอาหารที่ลอยบนผิวน้ำเลยครับ แต่ถ้าให้อาหารจมจะมีมากินบ้าง
ปล. สอบถามเพิ่มเติมครับ คาดินัลชอบอัดกันอยู่มุมตู้ ไม่ว่ายทั่วตู้ ผิดปกติไหมครับ
- ต้องดูสภาพแวดล้อมในตู้กับรอบตู้ด้วย ถ้าโล่งมากๆ ปลาเพิ่งมาอยู่ใหม่ๆ อาจหลบมุมได้

เคยเลี้ยงอยู่ช่วงสั้นๆนะครับ ก็มีว่ายบ้างนะครับ แต่จะชอบโผไปเกาะดูดตะใคร่อยู่นิ่งๆมากกว่าครับ

เท่าที่เลี้ยงอยู่มันก็กินเตตร้าที่บี้ๆจนจมๆไปได้สักครึ่งตู้ครับ ไม่ค่อยขึ้นมาฮุบเท่าไหร่ เป้นปลากลางน้ำครับ
ส่วนที่หลบอาจยังตืนๆตู้อยู่ครับ รอปลาชินก่อนครับ แต่ของคุณเลี้ยงใว้ฝูงใหญ่ไม่น่าจะต้องรอชินนานนะครับ
[smile01]
ขอบคุณทุกคำตแบมากครับ