วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:39:32]

กุ้งแคระเชอรี่ร่วงกันรัวๆเลยครับ ทั้งๆที่คาดินัลยังอยู่สบายดี

ตู้ 12 นิ้ว
มีปลาคาดินัล 10 ตัว
หอยเขา 5 ตัว
อุณหภูมิ 28-30องศา

ตั้งตู้มาเกือบสองเดือนแล้วครับ
ใส่กุ้งไม่ถึงครึ่งเดือนก็ทยอยร่วงกันหมดเลยครับ
แต่ปลาคาดินัลยังปกติดีมากเลยครับ

สาเหตุเกิดจากอะไรบ้างหรอครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
หลายสาเหตุที่เกี่ยวข้องเลย แต่หลักๆก็เรื่องน้ำอะครับ ปลาเยอะ ตู้เล็ก ระบบกรองไม่ไหว กุ้งก็ร่วงครับ   กุ้งมันไปไวกว่าปลาเยอะครับ
ตอนนี้ของผม ตู้ 14 นิ้ว ใส่กรองแขวน 2 ตัว  ตัวเล็กตัวนึง อีกตัว xp-09  4-5 วัน ถ่ายน้ำใหม่ 30% (มากสุดห้ามเกิน 7 วัน) มีปลาซิวขวานเล็ก 2 กรีนนีออน 1 นีออนเผือก 1  กุ้งแคระราวๆ 15-20 ตัว  ก็ไม่ร่วงแล้วนะ แบบตายทุกวัน วันละ 1-2 ตัวไม่มีละ  แต่ 1-2 อาทิตย์ ตาย 1-2 ตัว มีบ้าง แต่ผมว่าคงเป็นเรื่องปกติ  เกิด แก่ เจ็บ ตาย 5555