วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:57:43]

ตอนนี้ยังมีใครจัดตู้แนว Biotope บ้างครับ

ช่วงนี้สนใจแนวนี้ครับ อยากเห็นตู้ของเพื่อนๆที่มีอยู่ตอนนี้จัง   [smile03]

———————————————————
Update 03/03/2018

อายุตู้1วันเต็ม

เติมน้ำกับไปไล่เก็บใบไม้มาจากลานจอดรถบิ๊กซี  [lol01]

รอใบจมแล้วมาจัดวางบนพื้นอีกรอบ

ปลามาจากผู้รอดชีวิตรอบเก่าๆ
ไวท์ฟิน 4 (โตเกินไปแล้ววว)
อ๊อตโต้ 1

ซื้อเพิ่มวันนี้
บู่ทอง 2
อนูเบียสแคระ

ใช้กล้องมือถือถ่าย ภาพไม่ชัด  [rage04]

———————————————————
Update 11/03/2018

ถ่ายน้ำครั้งแรกตั้งแต่ตั้งตู้มา ใบไม้จมหมดแล้ว
แต่ใบไม้ที่ไม่ใช่ใบหูกวางนี่เปื่อยเป็นขุยหมด  [abe01]

มรณะ ไวท์ฟิน2ตัว อ๊อตโต้ [cry01]
เลยซื้อ แพะเผือกมาเพิ่ม3 ตัว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/03/2561 [22:23:04] โดย Batistuta »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตอนนี้เริ่มลองจัด layout มั่วๆดูก่อนครับ
ตู้ 14”
หยิบหินหน้าบ้านมายัดๆ   [mad02]
ขอนไม้ซื้อที่ jj
ไฟ a-series
ทราย naturism

กะลงต้นไม้เพิ่มแค่อนูเบียส นิดหน่อย แล้วก็หาใบหูกวางใบเล็กๆ? มายัดๆให้น้ำเหลืองๆ [smile03] [smile03]

ไม่รู้ว่ายัดหินเยอะไปรึป่าว แนะนำได้นะครับ

หาพวกกิ่งไม้แนวกิ่งก้านมาใส่เพื่อเพิ่มรายละเอียดครับ จะยิ่งสวย
หาพวกกิ่งไม้แนวกิ่งก้านมาใส่เพื่อเพิ่มรายละเอียดครับ จะยิ่งสวย
แซมกิ่งแนวตั้งหรือพาดแนวนอนทะแยงตรงแถวๆโซนไหนดีครับ ยังนึกภาพไม่ค่อยออก ไม่เคยจัดตู้แนวขอนมาก่อนเลยครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
แซมกิ่งแนวตั้งหรือพาดแนวนอนทะแยงตรงแถวๆโซนไหนดีครับ ยังนึกภาพไม่ค่อยออก ไม่เคยจัดตู้แนวขอนมาก่อนเลยครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

เอาตามชอบเลยครับ ไมมีกฏตายตัว แค่ให้ดูเป็นธรรมชาติมากขึ้น
เอาตามชอบเลยครับ ไมมีกฏตายตัว แค่ให้ดูเป็นธรรมชาติมากขึ้น

อ๋อพอนึกภาพออกแล้วครับ ขอบคุณมากครับเดี๋ยววันเสาร์ไปสอยกิ่งไม้เพิ่ม
http://showcase.aquatic-gardeners.org/2014/index1.html

แนว biotope จากการประกวดอันดับของโลก ดูเป็นแนวทางครับ
http://showcase.aquatic-gardeners.org/2014/index1.html

แนว biotope จากการประกวดอันดับของโลก ดูเป็นแนวทางครับ

ผมชอบประมาณ #458 ออกแนวมีกิ่งรากไม้ทิ่มลงมาจากผิวน้ำแทรกมาตามกองก้อนหิน ถ้าได้ตั้งตู้ใหญ่จะลองจัดฟิลนั้นดูครับ
เอ๊ะบู่ทองชอบขึ้นมาหายใจบนผิวน้ำบ่อยมาก นี่ปกติรึป่าวครับ หรือเพราะใบไม้ที่ยัดเยอะเกินไป ปลาเลยขาดอ๊อกซิเจน  [awkward01]
อาจต้องเพิ่มอ๊อกซิเจนในน้ำครับ
อาจต้องเพิ่มอ๊อกซิเจนในน้ำครับ

เพิ่มไม่ทันจิงด้วยครับ เช้าอีกวันนึงปลาลาโลกไปแล้ว
ตอนนี้ปรับ outflow ให้สูงๆเป็นน้ำตก ปลาอาการดีขึ้นแล้วครับ แล้วตู้biotope พี่ตู้นั้นยังอยู่มั้ยครับ ตู้ใหญ่สะใจดี