วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:33:23]

เริ่มตั้งตู้ใหม่แบบ DSM <update 13 AUG 2019> ป่าดงดิบ รอถาง

โอ้ เลย์เอาท์ แบบนี้นี่โหดมากครับ สุดยอดอ่ะ  [thumbup] [thumbup] [thumbup]

เอ ว่าตะว่า ตอนทำมอสเจลนี่ไม่ได้ลงดิน ลงอะไรไปด้วยเหรอครับ  [confuse01]
( ของผมลงดินไปเลยอ่ะครับ  แต่คิดว่า แบบนี้ก็ได้นะ ไปลงดินตามหลังเอา ก็คงเหมือนกันแหละเนอะ  [smile01])

เรื่องทำของผมเท่าที่เคยทำมานะครับ  ก็เป็นเหมือนกันยังงี้ล่ะครับ
ราก็ขึ้นขาวๆ  แถมราบางอันก้อนใหญ่ยังกะเห็ดแน่ะ  [sleepy01]
มอสเจลร่วงเป็นก้่อนๆเหมือนกันยังงี้แหละครับ ฮ่าๆๆ  อันไหนคีบออกได้ก็คีบออกครับ
เวลาเติมน้ำแล้ว มันก็ค่อยๆหายไปเองล่ะครับ

ไฟนี้ ของผมนี้เปิดนานหน่อย ประมาณ สิบกว่าชั่วโมงต่อวันครับ  [smile01]
ฉีดน้ำบ่อยเหมือนกัน  แต่พอเข้าอาทิตย์ที่2-3
พอน้ำมันเริ่มแฉะมากขึ้นแบบเห็นมีน้ำท่วมขังเกินระดับดินที่เห็นได้จากตรงหน้าตู้ (ผมลงดินหนาประมาณ 1.5"-2" )
ผมก็เอาไซริงจ์มาค่อยๆดูดน้ำออกครับ เพราะกลัวรากต้นใม้ที่ปักใว้มันเน่า 

ส่วนระยะเวลา ผมคิดว่า อย่าเพิ่งลงน้ำจะดีกว่าครับ  เพิ่งจะแค่4+3 วันเอง [smile04]
รากมอสอาจจะยังไม่ทันเกาะผิวนะครับ ควรรออย่างน้อยต้องประมาณสองอาทิตย์ขึ้นไปครับ
( ของผมที่ทำอยู่ตอนนี้ก็เกือบเดือนแล้วครับ แต่ยังขี้เกียจลงน้ำ เลยปล่อยๆไปก่อน แหะๆ [smile02] )

ช่วงที่เรารอก่อนจะลงน้ำนี้  ผมคิดว่าเป็นช่วงเวลาที่ดีสำหรับการเก็บงานนะครับ
คือเราสามารถไปยืนเล็ง นอนเล็ง นั่งเล็ง ตามมุมต่างๆได้
ถ้าเห็นตรงไหนยังไม่ชอบ  [smile04]  [thumbup] [thumbup]
เราแก้ใขได้ง่ายกว่าตอนเอาน้ำลงแล้วนะครับ   [smile02]
( ผมนี้ซื้อของมาตุนใว้ล่วงหน้าสามปีอ่ะ [lol01]  )

ใจเย็นๆครับ  ค่อยๆเก็บค่อยๆปั้นไป สบายๆดีกว่าครับ  [smile01] 
มันฟรุ้งฟริ้งดี  [smile02] [thumbup]

ขอให้สมหวังนะครับ  [gurock01]

สาเหตุที่ยังไม่ลงดินเนื่องจากผมกลัวว่ามันจะไปเละเวลาฉีดน้ำ จึงยังไม่ลงดีกว่า [smile01]

จากที่คุณ GAMMARAY เจอราขาวๆเหมือนกันผมสบายใจขึ้นเลยคิดว่าจะเน่าซะแล้ว [cry01]

ส่วนเรื่องระยะก่อนลงน้ำหลังจากที่คุณ GAMMARAY บอกมาทำให้ผมเปลี่ยนใจรออีกสักหน่อยแล้วกันคับ

ไว่เป็นอย่างไรจะมาอัพเดทให้ทราบต่อไปนะคับ [gurock01]

สาเหตุที่ยังไม่ลงดินเนื่องจากผมกลัวว่ามันจะไปเละเวลาฉีดน้ำ จึงยังไม่ลงดีกว่า [smile01]

จากที่คุณ GAMMARAY เจอราขาวๆเหมือนกันผมสบายใจขึ้นเลยคิดว่าจะเน่าซะแล้ว [cry01]

ส่วนเรื่องระยะก่อนลงน้ำหลังจากที่คุณ GAMMARAY บอกมาทำให้ผมเปลี่ยนใจรออีกสักหน่อยแล้วกันคับ

ไว่เป็นอย่างไรจะมาอัพเดทให้ทราบต่อไปนะคับ [gurock01]

ครับ คอนเซปตอนทำDSMผมคือ ชื้นแต่ไม่แฉะอ่ะครับ  [smile02]

กับผมขอเห็นต่างเรื่องลงดินนิดนึงน่ะครับ  [smile03]
คือการลงดินตั้งแต่แรกตอนเรา DSM ไปเลยนี่
ผมคิดว่ามันจะช่วยให้เรากะเลย์เอาท์การยุบตัวของดินได้ดีกว่าลงดินตามหลังอ่ะครับ
คือพอเราพรมน้ำไปเรื่่อยๆ ทุกวันๆ ดินมันก็จะค่อยๆยุบตัวลง
ตอนนั้นเราสามารถจะกะเลย์เอาท์เพิ่มเติมขั้นสุดท้ายได้ครับ
จะเติมดินใหม เติมยังไง หลังเติมน้ำแล้วเลย์เอาท์จะออกไปในทางไหน
จะวางหินเพิ่ม จะเอาหินออก เอาขอนใส่ เอาใม้เข้า
ก้คือช่วงนี้ล่ะครับ เป็นช่วงใกล้เคียง ความน่าจะเป็นหลังเติมน้ำที่สุดแล้วล่ะครับ ในความคิดผมนะครับ  [smile03]

ส่วนเรื่องอื่นนอกเหนือจากนี้ผมไม่ได้คิดถึงอ่ะครับ  [smile03]

เรื่องกลัวเละ ไม่ต้องกลัวครับ มันไม่ถึงขนาดนั้นครับ
ดินปลูกมีความแข็งพอครับ จัดครั้งนึง อยู่ได้ตั้งเป้นปีๆ ไม่ละลายเพราะโดนน้ำง่ายๆครับ  [thumbup] [thumbup]

ขอรอชมบ้างนะครับ   [perv03] [perv03]
ครับ คอนเซปตอนทำDSMผมคือ ชื้นแต่ไม่แฉะอ่ะครับ  [smile02]

กับผมขอเห็นต่างเรื่องลงดินนิดนึงน่ะครับ  [smile03]
คือการลงดินตั้งแต่แรกตอนเรา DSM ไปเลยนี่
ผมคิดว่ามันจะช่วยให้เรากะเลย์เอาท์การยุบตัวของดินได้ดีกว่าลงดินตามหลังอ่ะครับ
คือพอเราพรมน้ำไปเรื่่อยๆ ทุกวันๆ ดินมันก็จะค่อยๆยุบตัวลง
ตอนนั้นเราสามารถจะกะเลย์เอาท์เพิ่มเติมขั้นสุดท้ายได้ครับ
จะเติมดินใหม เติมยังไง หลังเติมน้ำแล้วเลย์เอาท์จะออกไปในทางไหน
จะวางหินเพิ่ม จะเอาหินออก เอาขอนใส่ เอาใม้เข้า
ก้คือช่วงนี้ล่ะครับ เป็นช่วงใกล้เคียง ความน่าจะเป็นหลังเติมน้ำที่สุดแล้วล่ะครับ ในความคิดผมนะครับ  [smile03]

ส่วนเรื่องอื่นนอกเหนือจากนี้ผมไม่ได้คิดถึงอ่ะครับ  [smile03]

เรื่องกลัวเละ ไม่ต้องกลัวครับ มันไม่ถึงขนาดนั้นครับ
ดินปลูกมีความแข็งพอครับ จัดครั้งนึง อยู่ได้ตั้งเป้นปีๆ ไม่ละลายเพราะโดนน้ำง่ายๆครับ  [thumbup] [thumbup]

ขอรอชมบ้างนะครับ   [perv03] [perv03]

ลืมนึกถึงการยุบของดินเลยคับ สงสัยจะพลาดเข้าแล้ว [smile01] เดี๋ยวมีเพิ่มเติมยังไงจะมาอัพเดทนะคับ [thumbup] [thumbup]
อัพเดทคับ ไม้เหมือนตะไคร่จะขึ้น มีขนๆดำๆ งานงอกแล้วคับท่านผู้ชม5555
อัพเดทคับ ไม้เหมือนตะไคร่จะขึ้น มีขนๆดำๆ งานงอกแล้วคับท่านผู้ชม5555

เอ ของผมไม่ทันสังเกตนะครับว่าเป็นแบบนี้มั้ย [confuse01]
 แต่น่าจะไม่ต้องห่วงนะครับ  [smile04]
เพราะตะไคร่ขึ้นแปลว่าเราคุมความชื่นได้ดี  [thumbup] [thumbup]

ถ้ามีตะไคร่ได้มอสก็ต้องขึ้นได้เพราะมันพืชแบบเดียวกัน  [smile02]

เดี๋ยวหลังจากลงน้ำแล้วเอาแบค Strong ลงก็หายได้ครับ
หรือถ้ากังวลก็เอาเล็บขูดๆออกไปก่อนก็ได้ครับ  [smile01]

ผมว่าคุณThaiSt น่าจะมาถูกทางแล้วแหละ  [smile04] [thumbup] [thumbup]
รอีกซักอาทิตย์สองอาทิตย์ ดูว่ามอสที่ลงมีใบงอกใหม่มั้นดีกว่าครับ ต้องงอกแน่ๆ  [thumbup]
เอ ของผมไม่ทันสังเกตนะครับว่าเป็นแบบนี้มั้ย [confuse01]
 แต่น่าจะไม่ต้องห่วงนะครับ  [smile04]
เพราะตะไคร่ขึ้นแปลว่าเราคุมความชื่นได้ดี  [thumbup] [thumbup]

ถ้ามีตะไคร่ได้มอสก็ต้องขึ้นได้เพราะมันพืชแบบเดียวกัน  [smile02]

เดี๋ยวหลังจากลงน้ำแล้วเอาแบค Strong ลงก็หายได้ครับ
หรือถ้ากังวลก็เอาเล็บขูดๆออกไปก่อนก็ได้ครับ  [smile01]

ผมว่าคุณThaiSt น่าจะมาถูกทางแล้วแหละ  [smile04] [thumbup] [thumbup]
รอีกซักอาทิตย์สองอาทิตย์ ดูว่ามอสที่ลงมีใบงอกใหม่มั้นดีกว่าครับ ต้องงอกแน่ๆ  [thumbup]

ตอนเดินไปเจอ ภาพตะไคร่บูมตู้เก่าลอยมาเลยคับ คิดในใจซวยแล้วตรู [smile01]

ขอบคุณมากๆนะคับที่คอยให้คำปรึกษา  [smile03] [thumbup]

เด่วมีเหตุการณ์ไม่ปกติอะไรอีกจะรีบมาอัพเดทนะคับ  [mock01] [mock01]
ตอนเดินไปเจอ ภาพตะไคร่บูมตู้เก่าลอยมาเลยคับ คิดในใจซวยแล้วตรู [smile01]

ขอบคุณมากๆนะคับที่คอยให้คำปรึกษา  [smile03] [thumbup]

เด่วมีเหตุการณ์ไม่ปกติอะไรอีกจะรีบมาอัพเดทนะคับ  [mock01] [mock01]

ผมเองก็ไม่ได้มีประสบการณ์มากนัก แต่ยินดีครับผม  [smile01] [perv03]
อัพเดทคับ 08/06/63 ตั้งตู้24แนวป่า+มอสเจล [smile01]

หลังจากทามอสเจลเป็นที่เรียบร้อยพักไว้ 9 วัน วันนี้วันที่
8/6/63 เลิกงามยามดีได้ทำการเติมน้ำเป็นที่เรียบร้อย
หลังจากเติมน้ำมอสบางส่วนมีหลุดบ้าง มีเมือกขาวๆขึ้นตามขอนไม้ น้ำขุ่นเกิดจากใส่ทรายลงไปสองรอบโดยใช้สายยาง+กระบวยเติมน้ำกรอกแล้วใส่ทรายลงไปทำให้ทรายฟุ้งน้ำขุ่น  [cry01] หลังจากเติมน้ำให้ คาร์บอน + เปิดไฟ 4 ชั่วโมง จะเริ่มทายน้ำทุกวัน วันละ 30%  สังเกตุมีมอสบางจุดเริ่มคายฝองเป็นที่น่าพอใจมากแต่มีเพียงส่วนน้อย ส่วนใหญ่นิ่งสงบคงจะต้องรอลุ้นกันไปอีก 7 จะมียอดใหม่แทงออกมาหรือไม่  [lol01] ท่านใดมีคำแนะนำอะไรบอกกันได้นะคับ [gurock01]

>สุดท้าย< ไว้จะมาอัพเดทให้ชมอีกในครั้งหน้าคับ [smile03] [smile01] [mock01]
อัพเดทคับ 08/06/63 ตั้งตู้24แนวป่า+มอสเจล [smile01]

หลังจากทามอสเจลเป็นที่เรียบร้อยพักไว้ 9 วัน วันนี้วันที่
8/6/63 เลิกงามยามดีได้ทำการเติมน้ำเป็นที่เรียบร้อย
หลังจากเติมน้ำมอสบางส่วนมีหลุดบ้าง มีเมือกขาวๆขึ้นตามขอนไม้ น้ำขุ่นเกิดจากใส่ทรายลงไปสองรอบโดยใช้สายยาง+กระบวยเติมน้ำกรอกแล้วใส่ทรายลงไปทำให้ทรายฟุ้งน้ำขุ่น  [cry01] หลังจากเติมน้ำให้ คาร์บอน + เปิดไฟ 4 ชั่วโมง จะเริ่มถ่ายน้ำทุกวัน วันละ 30%  สังเกตุมีมอสบางจุดเริ่มคายฝองเป็นที่น่าพอใจมากแต่มีเพียงส่วนน้อย ส่วนใหญ่นิ่งสงบคงจะต้องรอลุ้นกันไปอีก 7 จะมียอดใหม่แทงออกมาหรือไม่  [lol01] ท่านใดมีคำแนะนำอะไรบอกกันได้นะคับ [gurock01]

>สุดท้าย< ไว้จะมาอัพเดทให้ชมอีกในครั้งหน้าคับ [smile03] [smile01] [mock01]
ต้องรอติดตามความคืบหน้าแล้วล่ะครับ  [thumbup] [thumbup]

จากนี้ รอดูการแตกใบใหม่ของมอสดูเลยครับ [smile01]
ต้องรอติดตามความคืบหน้าแล้วล่ะครับ  [thumbup] [thumbup]

จากนี้ รอดูการแตกใบใหม่ของมอสดูเลยครับ [smile01]

รอรับชมตอนต่อไปสัปดาห์หน้าคับ [smile01] [lol01]
รอรับชมตอนต่อไปสัปดาห์หน้าคับ [smile01] [lol01]

[smile02] [smile02]

อัพเดทคับ ตู้ 24 มอสเจล 13/06/63

หลังจากทำการใส่น้ำเลี้ยงไปสักพักเพื่อรอมอสโตล่าสุดไม่ทันใจซื้ออนูเบียสมายัดลงไปแล้ว มอสเจลตอนนี้ไม่มีการงอกหรือแตกใบใหม่ออกมาเลยบางจุดมอสออกสีเหลืองๆ น้ำตาลๆ ไม่แน่ใจว่าเป็นที่อุณหภูมิหรือไม่ ช่วงเช้า 28-29 กลางคืน 25-20 เปิดไฟ 6-7ชั่วโมง โชคดีตะไคร่ยังไม่บุก [smile03] ตอนนี้ลงสิ่งมีชิวิตไปเรียบร้อย 1.คาดินัล 12 ตัว ซิวกาแล็ตซี่ 2 กุ้งแคระ 12 ตัว ตู้มีชีวิตชีวามากขึ้นทำให้ไม่เป็นอันอะไรเลยนั่งดูแต่ตู้ปลา [smile05] คุณ GAMMARAY มีอะไรแนะนำได้นะคับเผื่อผมพลาดอะไรไป ไว้จะมาอัพเดทอีกนะคับ   [gurock01]
ไม่มีอะไรจะเสนอแล้วครับ
ขอรอชมตอนใส่ต้นใม้เพิ่มเลยครับ อีกซักพักเดียว แปร๊บบนึง    [smile01]