วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:07:33]

เริ่มตั้งตู้ใหม่แบบ DSM <update 13 AUG 2019> ป่าดงดิบ รอถาง

สวยจังพี่ สีสันเยอะดี ชอบๆๆ  [thumbup] [thumbup] [thumbup]
ขอบคุณครับ  [smile03]
พี่คะ ขอถามนอกรอบ คือ คาร์บอน คือต้องเปิดตลอดเวลาเลยมั้ย หรือเป็นเวลาคะ
พี่คะ ขอถามนอกรอบ คือ คาร์บอน คือต้องเปิดตลอดเวลาเลยมั้ย หรือเป็นเวลาคะ

โดยทั่วไป เปิดคาร์บอนตอนเปิดไฟครับ พืชจะเอามาใช้ครบวงจร

แต่ถ้าเป็นแบบยีสต์ต้องเปิดตลอดครับ ปิดไม่ได้ครับ ฝาระเบิด [smile01]
เปิดใว้ยังงั้นแหละครับ ถ้ากลัวกุ้งปลาอึดอัด
ตอนกลางคืนตอนปิดไฟตู้ 
ยกหัวดิฟขึ้นเสมอน้ำ เปิดอ๊อคช่วยก็ได้ครับ   [smile01]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/09/2561 [01:55:09] โดย GAMMARAY »
ไม่ทราบว่า มีกลุ่มไลน์เกี่ยวกับ การเลี้ยงปลาและไม้น้ำมั้ยคะ เวลาปรึกษาจะได้สบายๆ
ไม่ทราบว่า มีกลุ่มไลน์เกี่ยวกับ การเลี้ยงปลาและไม้น้ำมั้ยคะ เวลาปรึกษาจะได้สบายๆ

อาจจะมีนะครับ แต่ผมไม่ได้อยู่ในกลุ่มไลน์น่ะครับ  [smile03]
รอผู้ช่วยเหลือมาบอกด้วยละกันนะครับ  [smile01]
พี่ดูความรู้หนาแน่นดี ขอไลน์พี่ไว้ได้มั้ยคะ?
พี่ดูความรู้หนาแน่นดี ขอไลน์พี่ไว้ได้มั้ยคะ?

ผมก็หาอ่านเอาในนี้ทั้งนั้นแหละครับ หาข้อมูลก่อน แล้วเอามาลอง
หลายๆคนในนี้แน่นปั้กกว่าผมเยอะเลยจริงๆครับ   [smile04]

26 MAR 2019

อัพเดตใหม่ในรอบหลายเดือนครับ
ตอนนี้กลายเป็นทุ่งดาวน้อยไปแล้วครับ ไฮโกรโดนเบียดเหลือตรงมุมตู้  [smile01]

ชอบไสตล์รกๆครับ 
ตอนนี้เลยมีเยอะแยะไปหมด  [lol01] [lol01]
ดาวน้อย แฮรร์กราสมินิ หวีดสามใบ โรทาล่าแดง
สไปกี้มอส อัมมาเนีย ลัตวิเจียใบเข็ม ไมยราพ<เอื้อเฟื้อจากคุณ Golfer [smile03]>
ตำลึงน้ำ ก้านธูป อนูเบียสแคระ  มาซิเลีย

ปลาก็ เพชรน้อย ซิวกาแล็คซี่ ลองฟิน ปักเป้าแคระ ซิวอิริปโตรไมครอน [smile04]
กุ้งแคระคอมมอน  ส้ม ไฟน์เรด บลูออร่า ซูชิ ดรีมบลู และพวกสีหลุด และปู [lol01]
เยอะวุ้ย  [lol01]

การดูแลก็เหมือนที่เคยทำมาแต่แรกครับ  [smile01]

สมช ทุกตัว มีความสุขดีครับ น่ารักจังเลยยยยย [perv02] [perv02]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/03/2562 [20:16:40] โดย GAMMARAY »
5 JUL 2019

หลังจากเปลี่ยนมาใช้ไฟ WRGB 30" ได้ประมาณเดือนนึงครับ
มันก็เริ่มแดงกว่าเดิมครับ แต่ก็ยังไม่สุด
เวลาเปิดไฟ 9.00-15.00  กับ  18.00-22.30 ครับ
ปุ๋ยน้ำรวม AZOO กับปุ๋ยน้ำธาตุเหล็ก AZOO  สองสามวันครั้งหลังจากถ่ายน้ำครับ

ตอนนี้รื้อหวีดสามใบข้างหลังออก เอาดาวกระจายใบมนเสียบทำพื้นหลังแทน ดูโปร่งตากว่าเดิมครับ
ใม้ที่เหลือปักเสียบๆๆๆๆๆ  [smile02]

ไมยราพใบบนๆอมแดง  ดาวน้อยเขียมอมเหลืองเลยครับ
สีตัดกับใบข้างล่างที่ออกเขียวอ่อนชัดเจนครับ  [smile04]

ใช้กล้องมือถือถ่าย ออกซีดๆหน่อย
แต่มองด้วยตาเปล่าจะแดงกว่านี้นิดหน่อยครับ [smile03]

แนะนำติชมได้เลยครับ  [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/07/2562 [21:31:33] โดย GAMMARAY »
ดาวน้อยพุ่มแน่นมากครับ ปักถี่ตั้งแต่เริ่ม หรือ ทยอยๆปักครับ
ดาวน้อยพุ่มแน่นมากครับ ปักถี่ตั้งแต่เริ่ม หรือ ทยอยๆปักครับ

ทยอยปักครับ พอเริ่มแตกยอดก็ตัดเสียบไปเรื่อยๆครับ หลายเดือนอยู่ครับ  [smile04]
อัพเดตตู้หน่อยครับ

ตอนนี้มันป่าดงดิบชัดๆเลยครับ

สมาชิกใหม่ครับ

กำลังจะหาเวลาถางป่าล่ะครับ  ปลา กุ้ง หอย มองไม่เห็นเร้ยยยย [shock01]

อิโตรไมครอน แกแล๊คซี่ น้องมาเรียมปักเป้าแคระ สารพัดกุ้ง  หายแซ๊บบบบบ ต้องถางๆๆ แต่คงงานช้างอยู่ล่ะครับ  [lol01] [lol01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/08/2562 [19:26:44] โดย GAMMARAY »
ว๊าวๆๆๆๆ    ป่าดงดิบแบบที่ว่าจิงๆ อะครับ   แน่นพรึบพับสวยดีออกครับ