วันพุธที่ 24 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:05:33]

เผลอลงสัตว์น้ำเยอะเกินเป็นอะไรไหมครับ

รบกวนสอบถามครับ ตู้ 24” สไตล์หิน + ไม้ปูพื้นโล่งๆ อายุ 1 เดือน

สิ่งมีชีวิตในตู้ตอนแรกมี:
สอดดำ 2
คาร์ดินัล 2
ซินหนู 8
ยามาโตะ 1
กุ้งแคระ 5
ออตโต้ 2
หอยเขา 2

ที่เพิ่มเข้ามา:
คาร์ดินัล 10
ยามาโตะ 2
ออตโต้ 2
หอยเขา 4
กุ้งแคระ 10
ปูแมงมุม 1

ลองคำนวณดูแล้วความยาวรวมเกินกว่าที่คุณบังเคยเขียนบททความแนะนำไว้ประมาณเกือบ 4 เท่า! (30 cm กับ 100 กว่า cm)

พอดีซื้อมันส์มือไปหน่อย แบบนี้จะมีผลเสียอะไรไหมครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/11/2562 [22:15:50] โดย Macc__ »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เดี๋ยวตัวที่อ่อนแอมันก็ตายล่ะครับ  ทางที่ดีก็ไม่ควรเยอะขนาดนั้น 
ก็ยังพอได้ครับถ้าจะเลี้ยงกันจริงๆ ปริมาณขนาดนี้ถ้ากรองพอดี ดูแลความสะอาดพอใช้ก็ไม่น่าจะถึงกับปลาหรือกุ้งตาย แต่ตะไคร่นี่โดนแน่ๆ และจะคุมยากเพราะของเสียเยอะ
ต้องใส่กรองที่ใหญ่ที่สุดเท่าที่จะใส่ได้ แนะนำเป็น Crazy Stone CS-800 หรือกรองที่มีปริมาตรวัสดุกรอง 8-9 ลิตรขึ้นไป ให้อาหารปลาแค่พอดีกิน และเปลี่ยนน้ำ 50% 3-4 วันครั้งและดูแลล้างตะกอนในกรองทุก 2-3 เดือน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/11/2562 [19:15:34] โดย บัง »