วันเสาร์ที่ 27 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:04:23]

สอบถามกำจัดหอยด้วยปักเป้าแคระ

สอบถามเรื่องกำจัดหอยหน่อยครับ
ในตู้มีแพะพิกมี่ คาร์ดินัล รัมมีโนส หอยเขา

หากซื้อปักเป้าแคระมาตัวนึงจะอันตรายต่อปลาตัวอื่นไหมครับ

หรือทำพาร์ทิชั่นแยกเอาเลย
ใจจริงอยากใช้บริการยาฆ่าหอย แต่ที่นี้ไม่มีขายครับ มีแต่กับดักแล้วเอาอาหารล่อ ไม่รู้จะได้ผลไหม ไม่ถูกด้วยครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
สอบถามเรื่องกำจัดหอยหน่อยครับ
ในตู้มีแพะพิกมี่ คาร์ดินัล รัมมีโนส หอยเขา

หากซื้อปักเป้าแคระมาตัวนึงจะอันตรายต่อปลาตัวอื่นไหมครับ

หรือทำพาร์ทิชั่นแยกเอาเลย
ใจจริงอยากใช้บริการยาฆ่าหอย แต่ที่นี้ไม่มีขายครับ มีแต่กับดักแล้วเอาอาหารล่อ ไม่รู้จะได้ผลไหม ไม่ถูกด้วยครับ

เท่าที่ผมเลี้ยงอยู่นะครับ ผมเลี้ยงรวมกับฝูงปลาซิวก็ยังไม่พบปัญหานะครับ [smile03]
แต่ถ้ากับกุ้งแคระนี่ เคยเห็นมันพุ่งเข้าชาร์จอยู่เหมือนกันครับ  [shock01]

ยืนยันว่าปักเป้าแคระกำจัดหอยได้ดีมากครับ หอยคันเป็นร้อย ไม่กี่วันเกลี้ยงครับ  [thumbup] [thumbup]
เพียงแต่เวลาหอยหมดตู้แล้วจะลำบากหาอาหารสดให้มันน่ะครับ  [smile04]
เท่าที่ผมเลี้ยงอยู่นะครับ ผมเลี้ยงรวมกับฝูงปลาซิวก็ยังไม่พบปัญหานะครับ [smile03]
แต่ถ้ากับกุ้งแคระนี่ เคยเห็นมันพุ่งเข้าชาร์จอยู่เหมือนกันครับ  [shock01]

ยืนยันว่าปักเป้าแคระกำจัดหอยได้ดีมากครับ หอยคันเป็นร้อย ไม่กี่วันเกลี้ยงครับ  [thumbup] [thumbup]
เพียงแต่เวลาหอยหมดตู้แล้วจะลำบากหาอาหารสดให้มันน่ะครับ  [smile04]

ไปถามร้านมา ร้านไม่แนะนำครับ หอยกินหอยก็ไม่มีซักร้าน สงสัยกลับไทยต้องหายามาแทน ขายกับดักกับอาหารกุ้งมาให้ -*- ไม่รู้จะเวิคไหมครับ เดียวลองดูก่อน
ไปถามร้านมา ร้านไม่แนะนำครับ หอยกินหอยก็ไม่มีซักร้าน สงสัยกลับไทยต้องหายามาแทน ขายกับดักกับอาหารกุ้งมาให้ -*- ไม่รู้จะเวิคไหมครับ เดียวลองดูก่อน

ร้านที่โน่นเขาไม่แนะนำให้ใช้ปักเป้าเหรอครับ  [confuse01]
สงสัยเขามีแนวคิดกลัวมันไปสอยปลาอื่นล่ะมังเนอะครับ  [smile04]

งั้นคงต้องคีบทิ้งไปพลางๆก่อนแล้วล่ะครับ  [smile03]
ไทยนี่คือมีสัตว์น้ำหลากหลายที่สุดแล้วครับ เพราะแทบไม่มีการควมคุมอะไรเลย [smile01] ตปท.นี่ถ้าไม่ใช่แถบเอเชียจะมีสัตว์น้ำขายน้อยกว่าเรามาก ยกเว้นในเมืองใหญ่ๆก็จะมีเยอะหน่อย

กับดักก็ใช้ได้ดีครับ ที่เห็นขายกันเยอะก็จะเป็นของ Sera กับแบบโดมของจีนโนแบรนด์

Sera นี่ดีมากครับ ดักได้จนล้นเลย แต่ถ้ามีกุ้งแคระเยอะก็อาจจะต้องคอยเอากุ้งออกบ่อยหน่อย ขยันวางเป็นประจำก็แทบหมดเลยเหมือนกัน

ทำเองก็ได้ครับ แบบนี้ง่ายๆ ใช้กล่องข้าวร้านสะดวกซื้อหรือขวดน้ำ