วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:59:29]

ตู้ Low-tech ด้วยโหลดองมะม่วง

วันก่อนครับ น้าบังลงบทความเรื่องตู้ low-tech https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=6293.0
ซึ่งมันยอดเยี่ยมมากๆ โอ้วพระเจ้า สำหรับพ่อบ้านใจกล้า ที่ไม่มีงบเหลือสำหรับงอกอุปกรณ์ (หึ..จริงๆมีงบแต่งอกออกมาแม่บ้านจะถามได้ว่า เอาตังมาจากไหนฮึ  [shock01] [shock01] [shock01] [shock01])

ดังนั้นการแก้ตัวน้ำขุ่นๆไปว่า ตู้ไม่มีกรอง ไม่มีคาร์บอน หยิบๆมาจากแถวนี้แหละ ดูจะเข้าท่า

อุปกรณ์ดังต่อไปนี้
1. โหลดองมะม่วง(หรือโหลปลากัดไม่ทราบได้) ไปเจอที่ตลาด สอยมาในราคา 280บาท
2. พัมมิสเบอร์0 สองกำมือ คลุกแบครองพื้น คลุกปุ๋ย
3. ดินADA ใหม่ สามกำมือ
4. ไฟLED ขั้วเกลียว 7W ซื้อที่เซเว่น

ต้นไม้
1. อเมซอน 2 ต้น
2. กรอสโซ
3. แฮร์กราส
4. หญ้าก้นหอย
5. จอก
6. สาหร่าย

สิ่งมีชีวิต
1. ปลากัด 1
2. หอยเขา 1
3. กุ้งแคระ 3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/02/2562 [14:42:45] โดย บัง »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
อายุ 3 สัปดาห์ กรอสโซกับแฮร์กลาสเริ่มเดิน แต่ก็ช้ามากๆ สำหรับคนที่นิยมอัดปุ๋ยไฟชิลเลอร์ นี่มันหงุดหงิดชะมัด [evil01]

สังเกตุอนูเบียสตอนที่เอามาลงใหม่ๆ มีตะใคร่ขนดำขนเขียว ติดขอบใบเยอะแยะ ก็เอามาลงตู้ไปงั้นๆ ให้มันรกๆ พอผ่านไป 3 สัปดาห์ตะใคร่หายเรียบ แสดงว่าว่าระบบเริ่มดี ปุ๋ยส่วนเกินหมดไปแล้ว(ลงจอกเยอะด้วยแหละ [perv02])

กุ้งแคระ 3 ตัว เหลือตัวเดียว โดนปลากัดจับแดรกหมดแล้ว [cry01]

กำลังคิดว่าจะเอาเทปเกลียวไม่ก็แห้วหมู  เอามาแทนปักสาหร่ายฉัตร แต่กลัวแตกไหลเยอะเกินไป
แต่ตอนนี้อเมซอนเปลี่ยนเป็นใบน้ำแล้วกลัวว่าจะแน่นเกินไป

ใครมีไอเดียอะไรดี ช่วยผมหน่อย
โห งามอ่ะ  [gurock01] [cheer01]

แล้วปลากัดก็สีสวยจังครับ [perv02]

จะลองพวกขาไก่ด่างดูมั้ยครับ
เวลางอกออกทางทรงสุงเข้าทรงโหล
ใบก็ไม่ใหญ่มาก อัตราการโตก็ไม่เร็วมากเกินไป แต่ก็ไม่ช้ามากเกินไป แล้วผมว่าก็เลี้ยงง่ายดีนะครับ
คือเลี้ยงพวกใม้เขียวๆ ปลากัดจะเด่นมากเลยนะครับ  [smile01]

อีกอันนึงก็ก้านธูปครับ เอาใว้ทางข้างหน้าหน่อย 

เทปเกลียวที่ผมเคยเลี้ยงมันแตกไวมากเลยครับขนาดเป็นพื้นกรวดนะครับ ฟูบานไปครึ่งตู้  [awkward01]
ถ้าจะลงคงต้องตัดกันบ่อยอ่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/02/2562 [13:29:08] โดย GAMMARAY »
เทปผมว่าลงได้ เพราะพออยู่ในตู้โลวเทคมันจะโตช้ามากกกกก ผมเลี้ยงเกือบครึ่งปี ยังไม่แน่นตู้ 14 นิ้วเลย เพิ่งตัดครั้งแรกไปเอง

ปล.ทำตู้โลวเทค ให้คิดซะว่าจัดบอนไซครับ เซ็ตแล้วก็ลืมๆมันไปซะ อย่าไปพยายามลุ้นให้มันโต เพราะมันจะไม่โต [lol01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/02/2562 [21:42:31] โดย บัง »
ผมละอยากเลี้ยงปลากัดแบบนี้บ้างจังครับ แต่ผมอยู่ญี่ปุ่นปลากัดโครตแพงเลย ตัวนึง 1000-2000 แถมเค้าว่าอายุไม่ยืนอีก ใบหูกวางก็ไม่มี -*-
อัพเดท 1 เดือนผ่านไปครับ

รื้อสาหร่ายฉัตรออก เพราะโตเร็วเกินไป ไม่ใช่ฟอร์มที่อยากได้
ตอนที่รื้อออกปรากฎว่ารากลงดินครับ ดินฟุ้งกระจาย รองพื้นต่างๆพลิกกลับมาหมด  [shock01] [shock01] [shock01]

จากนั้นลงไมราพพันขอนที่รื้อจากตู้เก่า ที่ค่อนข้างโทรม
ไอ้ที่ฟุ้งจากตอนรื้อทำตะใคร่บูมเลยทีเดียว

กรอสโซยืดนิดหน่อย แฮร์กราสเดินดี

อเมซอนใบน้ำแตกออกมาช้าๆ

ปลากัดกินเก่ง ให้อาหารตัวเดียวกันทั้งบ้าน hikari เม็ดเล็ก สีเข้มขึ้นกว่าตอนลงใหม่ๆเดือนที่แล้ว

ตู้โลวเทคต้องสโลวไลฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ์ รอไปยาวยาววววววววววววววว ทำอะไรต้องระวัง เบาเบาาาาาาาาาาา มุ๊งมิ๊ง นุ่มนิ่ม
ผมว่ามันเป็นตู้แบบที่ทำแล้วได้ความเซนมากๆเลยนะ คือไม่ต้องคาดหวัง (เพราะจะรอนานจนลืมคาดไปเอง) ไม่รีบ ไม่วุ่นวาย ชิวววววว

ฮิคาริ ไมโครเพลเล็ทป่ะครับ ปลาที่บ้านผมก็ชอบกิน
แนะนำตัวนี้ด้วยครับ อาหารลูกปลาทอง หอมมาก ปลาอวบมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/03/2562 [09:34:06] โดย บัง »