วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:03:07]

กุ้งเครฟิชลอกคราบแล้วไม่กระดิกตัวเลย

กุ้งลอกคราบได้2 วันแล้วแต่ไม่ยอมกระดิกตัว
ต้องทำอย่างไรคะ อาการปรกติไหมคะ [pravetgym01]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
1. อาจจะตายแล้วครับ ลองเช็คดูว่ายังอยู่มั้ย
2. จิิ้มดูว่าเปลือกนิ่มมั้ย อาจจะเป็นอาการเปลือกไม่แข็งครับ ถ้าใช่ก็ตามนี้ครับ

เปลือกขาดแร่ธาตุ และไคตินไปบางส่วน ถ้าสะดวกหาพวกแคลเซียลน้ำ เปลือกกุ้งทะเลล้างสะอาด หรือ กุ้งฝอยให้ทานเสริมเอาครับ

หรือ ขอนไม้ กับพวกหอยน้ำจืดฝาเดียวใส่เอาไว้ให้กินครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/12/2561 [11:31:09] โดย บัง »