วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:49:42]

อยากทราบอายุของปุ๋ยน้ำครับ

ปุ๋ยน้ำโดยทั่วไปมีอายุการใช้งานอย่างเต็มประสิทธิภาพที่ประมาณกี่เดือนนับจากวันผลิตน่ะครับ  [smile03]

ผมซื้อปุ๋ยน้ำมาจากร้านแล้วเอาเก็บเข้าตู้เย็นครับ 
พอดีเดี๋ยวนี้ฉลากยี่ห้อที่ผมซื้อเขาไม่พิมพ์วันexpire แล้วอ่ะครับ  [confuse01]

ผมซื้อมาทั้งปุ๋ยรวมกับปุ๋ยใม้แดงเก็บในตู้เย็นทั้งคู่ครับ
<เคยอ่านเจอว่า อายุของปุ๋ยน้ำสำหรับใม้แดงจะมีอายุสั้นกว่าปุ๋ยสูตรรวมด้วยใช้มั้ยครับ>

รบกวนด้วยครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
จากที่เคยเห็นวันหมดอายุที่พิมพ์ไว้ใต้ขวด (ยี่ห้อ Azoo) จะมีอายุ 3 ปีนับจากวันผลิตนะครับ แต่ก็อาจจะแตกต่างกันไปแต่ละยี่ห้อครับ
จากที่เคยเห็นวันหมดอายุที่พิมพ์ไว้ใต้ขวด (ยี่ห้อ Azoo) จะมีอายุ 3 ปีนับจากวันผลิตนะครับ แต่ก็อาจจะแตกต่างกันไปแต่ละยี่ห้อครับ

ขอบคุณมากครับ   [smile01]
ยี่ห้อนี้ล่ะครับ แหะๆๆ เดี๋ยวนี้เค้าไม่พิมพ์วันหมดอายุแล้วอ่ะครับ [smile03]
โดยทั่วไปถ้ายังไม่เสียสภาพ ไม่ตกตะกอน ไม่มีราขาว ไม่มีวุ้น ก็ยังใช้ได้ครับ ผมใช้แล้วก็ปกติดี แม้แต่ ADA, Tropica ขวดเก่าๆที่ขึ้นวุ้นแล้วผมก็ยังใช้ แล้วก็ใช้ได้ดีซะด้วย [lol01] เทกรองเอาวุ้นออกแล้วก็ใช้ได้ หรือบางขวดที่ไม่แพงผมก็เอาไปผสมน้ำรดต้นไม้บกได้อยู่ครับ อย่าทิ้งให้เป็นขยะรกโลกเสียเปล่าๆ อย่าเทลงท่อเพราะจะทำให้แม่น้ำลำคลองมีตะไคร่เพิ่มขึ้น ทุกวันนี้แค่น้ำเสียกับปุ๋ยจากสวนนาไร่ก็เหลือเฟือแล้ว

จะมีก็ Fe หรือเหล็กที่จะเสียสภาพได้ง่ายและพืชเอาไปใช้ไม่ได้ ก็ต้องพยายามให้มันโดนอากาศน้อยๆ แบ่งใส่ขวดเล็กที่จะใช้ให้ได้ซักประมาณ 1 เดือน ที่เหลือใส่ขวดปิดฝาแน่นๆ หรือซื้อทีละขวดเล็กๆพอให้ใช้หมดได้ก่อนที่มันจะเสีย หรือเสริมปุ๋ยเหล็กแยก ซื้อตามร้านผักไฮโดรและร้านปุ๋ยใหญ่ๆ หรือใช้ ECA ของ ADA ก็สะดวกดีครับ แต่ถ้าซื้อในไทยแพงฉิบ ผมหิ้วมาจากฮ่องกงก็ราคาโอเคหน่อย

เพราะปัญหาจุกจิกแบบนี้หลังๆผมเลยใช้แบบผง ทำเองใช้เองไปเลยเก็บง่ายดี
โดยทั่วไปถ้ายังไม่เสียสภาพ ไม่ตกตะกอน ไม่มีราขาว ไม่มีวุ้น ก็ยังใช้ได้ครับ ผมใช้แล้วก็ปกติดี แม้แต่ ADA, Tropica ขวดเก่าๆที่ขึ้นวุ้นแล้วผมก็ยังใช้ แล้วก็ใช้ได้ดีซะด้วย [lol01] เทกรองเอาวุ้นออกแล้วก็ใช้ได้ หรือบางขวดที่ไม่แพงผมก็เอาไปผสมน้ำรดต้นไม้บกได้อยู่ครับ อย่าทิ้งให้เป็นขยะรกโลกเสียเปล่าๆ อย่าเทลงท่อเพราะจะทำให้แม่น้ำลำคลองมีตะไคร่เพิ่มขึ้น ทุกวันนี้แค่น้ำเสียกับปุ๋ยจากสวนนาไร่ก็เหลือเฟือแล้ว

จะมีก็ Fe หรือเหล็กที่จะเสียสภาพได้ง่ายและพืชเอาไปใช้ไม่ได้ ก็ต้องพยายามให้มันโดนอากาศน้อยๆ แบ่งใส่ขวดเล็กที่จะใช้ให้ได้ซักประมาณ 1 เดือน ที่เหลือใส่ขวดปิดฝาแน่นๆ หรือซื้อทีละขวดเล็กๆพอให้ใช้หมดได้ก่อนที่มันจะเสีย หรือเสริมปุ๋ยเหล็กแยก ซื้อตามร้านผักไฮโดรและร้านปุ๋ยใหญ่ๆ หรือใช้ ECA ของ ADA ก็สะดวกดีครับ แต่ถ้าซื้อในไทยแพงฉิบ ผมหิ้วมาจากฮ่องกงก็ราคาโอเคหน่อย

เพราะปัญหาจุกจิกแบบนี้หลังๆผมเลยใช้แบบผง ทำเองใช้เองไปเลยเก็บง่ายดี
แบบผงคือใส่แคปซูลแล้วฝัง หรือ เอาผงมาผสมน้ำ หรือ อัดเป็นเม็ดแบบยาลูกกลอน ครับ
แบบผงคือใส่แคปซูลแล้วฝัง หรือ เอาผงมาผสมน้ำ หรือ อัดเป็นเม็ดแบบยาลูกกลอน ครับ

ผงที่ว่าคือผมเอาปุ๋ยเคมีแบบผง/เกล็ดผสมน้ำครึ่งขันคนๆพอละลายแล้วเทลงตู้เลยครับ [lol01]
ส่วนปุ๋ยฝังก็ทำใช้อยู่ทั้งสองแบบครับ

[thumbup] สุดยอดเลย น่าสนมากครับ
อย่างปุ๋ยเคมี จะมีผลอะไรกับพวกกุ้งปลามั้ยครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลโดยละเอียดมากๆครับ 
เพิ่มเติมคือ ผมเคยใช้ปุ๋ยน้ำใม้แดงยาวนานมาก น่าจะเกินหกเดือน เก้บใว้ในตู้เย็น
ทีนี้ก่อนจะหมดขวดผมเจอว่าในปุ๋ยน้ำมันมีตะกอนสีส้มๆปนมาด้วยอ่ะครับ  [smile01] 

ผงที่ว่าคือผมเอาปุ๋ยเคมีแบบผง/เกล็ดผสมน้ำครึ่งขันคนๆพอละลายแล้วเทลงตู้เลยครับ [lol01]
ส่วนปุ๋ยฝังก็ทำใช้อยู่ทั้งสองแบบครับ

อันนี้ก็เพิ่งจะเห้นวิธีทำเนี่ยะล่ะครับ  สุดยอดครับ  ยังกะยาเม็ดลูกกลอนแน่ะ  [smile02]
ขอบคุณสำหรับข้อมุลมากครับ  [smile03]

[thumbup] สุดยอดเลย น่าสนมากครับ
อย่างปุ๋ยเคมี จะมีผลอะไรกับพวกกุ้งปลามั้ยครับ

ถ้าความเข้มข้นในน้ำไม่เกินก็ไม่เป็นไรครับ เพราะในปุ๋ยน้ำก็คือปุ๋ยเคมีเหมือนกัน สำคัญที่อัตราส่วนพอดี

พอจะทราบความเข้มข้นไหมครับผมทำงานอยู่โรงงานปุ๋ยแม่ปุ๋ยเพียบเลยแต่ ไม่กล้า เพราะไม่รู้ว่าไม้น้ำใช้ความเข้มข้น เท่าไร

พอจะทราบความเข้มข้นไหมครับผมทำงานอยู่โรงงานปุ๋ยแม่ปุ๋ยเพียบเลยแต่ ไม่กล้า เพราะไม่รู้ว่าไม้น้ำใช้ความเข้มข้น เท่าไร

เดี๋ยวผมหาสูตรก่อนที่ใช้เจอก่อนแล้วจะบอกอีกทีนะครับ ใช้ช้อนตักกะๆเอามานานจนลืมไปแล้ว บอกให้ตักตามผมกลัวจะไม่เท่ากัน ตู้จะพังซะเปล่าๆ
อุ๊ยตายว้ายกรี๊ด เหมือนการหาสารตั้งต้นเลยนะเนี่ยะ ฮ่าๆๆๆๆ   [lol01] [lol01]

เดี๋ยวผมหาสูตรก่อนที่ใช้เจอก่อนแล้วจะบอกอีกทีนะครับ ใช้ช้อนตักกะๆเอามานานจนลืมไปแล้ว บอกให้ตักตามผมกลัวจะไม่เท่ากัน ตู้จะพังซะเปล่าๆ
จัดลงบทความเลยครับ  [smile02]
จัดลงบทความเลยครับ  [smile02]

เจอแล้วครับ ปุ๋ยตัวมาโครผมใส่แบบผงอยู่ตัวเดียวคือ KNO3 หรือโปแตสเซี่ยมไนเตรท ใช้ 1-1.2 กรัม/น้ำ 100 ลิตรครับ ปกติตู้ 48 ตักครึ่งช้อนชามาตลอดจนลืมไปแล้วว่ามันเท่าไหร่แน่ [mock02]

ส่วนปุ๋ยธาตุรองไมโครแบบรวมผมใช้โซลูท 0.3 กรัม/น้ำ 100 ลิตรครับ แต่ไม่ค่อยได้ใส่เท่าไหร่เพราะใช้ปุ๋ยน้ำเป็นหลักและตักยากครับ พลาดง่ายเพราะปริมาณมันน้อยมาก ผสมน้ำไว้ก่อนจะง่ายกว่า แล้วพอดีซื้อปุ๋ยน้ำมาลองเล่นไว้เยอะหลายขวด ใช้ไม่หมดซักทีเพราะใช้ KNO3 เป็นหลัก

ลองคำนวณดูจากในเว็บนี้ก็ได้ครับ https://rotalabutterfly.com/nutrient-calculator.php
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/06/2562 [19:57:07] โดย บัง »