วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:24:33]

ตู้ปลอดตะไคร่มากเกิน

ตู้​ 16 นิ้วครับ​ แรกๆ​ เจอตะไค่จุดเขียวบุก​ เกาะตามกระจกบ้าง​ เกาะบนใบลัดวิเจียบ้าง​ จัดการตัดใบที่ตะไคร่หนาออก​ ลดความเข้มไฟ​ (ปรับได้​ 7​ ระดับ)​ เพราะต้นไม้น้ำบางใบดูไหม้ๆ​ ด้วยครับ​ ลองลดเหลือระดับสาม​ เปลี่ยนเวลาไฟจาก​ 8​ ชม​ เหลือ​ รอบแรก​ 3 ชม​ ครึ่ง พักหนึ่ง​ ชม​ แล้วเปิดต่อ​ 4 ชม​ ครึ่ง

ตะไค่หายกริ๊บ​ แฮปปี้​  [smile03]

ปัญหาคือหอยเขาสี่ตัวไม่มีอะไรกิน​ สุลาเวสีสองตัวยังโอเค​ (เข้าใจว่าเขากินอย่างอื่นด้วย)​ แต่หอยเขานางเริ่มปีนตู้ครับ​ ผมทำไงดี​ ตอนนี้ชักอยากให้มีตะไคร่บ้าง​ แต่จุดเขียวกำจัดยากมากเลยอะ​ เคยลองขูดกล้ามขึ้นยังไม่อยากหลุด​ ตะไร่ปื้นๆ​ ที่หอยเขากับออตโต้ชอบนี่เราเลี้ยงมันเองได้ปะครับ​ 555

หรือผมควรหาอะไรให้หอยกินดี  algae wafer ก็เสร็จกุ้งแคระกับยามาโตะหมด
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
หอยตระกูล Nerite ผมไม่เคยเห็นมันกินอย่างอื่นนอกจากตะไคร่เลยครับ อาหารเม็ด Algae wafer มันก็ไม่เห็นกิน
ตู้ผมจะพยายามเพิ่มเวลาเปิดไฟอีกหน่อยถ้าสังเกตเห็นว่าเริ่มไม่มีตะไคร่ มันก็พอมีกินได้เรื่อยๆครับ แต่ก็ปีนหายไปหลายตัวเลย
เอาหินหรือแผ่นกระจกไปวางให้ตะไคร่ขึ้นก็ได้ครับ เอาน้ำจากตู้ปลาใส่กาละมังตากแดด กดปุ๋ยน้ำใส่ไปนิดหน่อย เดี๋ยวก็เขียว แล้วค่อยยกไปให้หอยกิน แต่ก็รู้สึกว่ามันหาตะไคร่ไม่ค่อยเจอ ไม่เหมือนกุ้งแคระ ใส่ไปยังไม่ทันยกมือขึ้นจากน้ำ มารุมกันเพียบ
หอยตระกูล Nerite ผมไม่เคยเห็นมันกินอย่างอื่นนอกจากตะไคร่เลยครับ อาหารเม็ด Algae wafer มันก็ไม่เห็นกิน
ตู้ผมจะพยายามเพิ่มเวลาเปิดไฟอีกหน่อยถ้าสังเกตเห็นว่าเริ่มไม่มีตะไคร่ มันก็พอมีกินได้เรื่อยๆครับ แต่ก็ปีนหายไปหลายตัวเลย
เอาหินหรือแผ่นกระจกไปวางให้ตะไคร่ขึ้นก็ได้ครับ เอาน้ำจากตู้ปลาใส่กาละมังตากแดด กดปุ๋ยน้ำใส่ไปนิดหน่อย เดี๋ยวก็เขียว แล้วค่อยยกไปให้หอยกิน แต่ก็รู้สึกว่ามันหาตะไคร่ไม่ค่อยเจอ ไม่เหมือนกุ้งแคระ ใส่ไปยังไม่ทันยกมือขึ้นจากน้ำ มารุมกันเพียบ

ขอบคุณครับ​ เดี๋ยว​จะลองดูครับ​ นี่เพิ่งเห็นว่าสุลาเวสีหายไปตัวนึง​ ไม่รู้​ปีนหายไปไหนรึเปล่าเหมือนกัน​ T__T