วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:11:13]

ใช้กรองแบบไหนในการเลี้ยงปลาทองครับ

มีคำถามมาอีกแล้วครับ คือตอนนี้ผมมีตู้โล่ง 30 นิ้ว เลี้ยงปลาทองขนาด 2.5-3 นิ้ว 5ตัว ในตูัมีกรองฟองน้ำ 2 อันครับ เเต่ผมว่าน้ำในตู้มันขุ่นเร็วมากครับ ผมควรใช้กรองแบบไหนกับตู้ปลาทองดีครับ เห็นทางร้านที่ซื้อมาเขาบอกว่า ปลาทองไม่ชอบน้ำเเรงๆ รบกวนเเนะนำด้วยครับ [mad02] [mad02]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
มีคำถามมาอีกแล้วครับ คือตอนนี้ผมมีตู้โล่ง 30 นิ้ว เลี้ยงปลาทองขนาด 2.5-3 นิ้ว 5ตัว ในตูัมีกรองฟองน้ำ 2 อันครับ เเต่ผมว่าน้ำในตู้มันขุ่นเร็วมากครับ ผมควรใช้กรองแบบไหนกับตู้ปลาทองดีครับ เห็นทางร้านที่ซื้อมาเขาบอกว่า ปลาทองไม่ชอบน้ำเเรงๆ รบกวนเเนะนำด้วยครับ [mad02] [mad02]

กรองข้างหรือกรองนอกครับ [smile03]

กรองฟองน้ำเอาไม่อยู่แน่ๆครับ ปลาทองมันขี้เยอะ เมือกเยอะครับ  [smile04]

กรองข้างหรือกรองนอกครับ [smile03]

กรองฟองน้ำเอาไม่อยู่แน่ๆครับ ปลาทองมันขี้เยอะ เมือกเยอะครับ  [smile04]

สอบถามครับ ตู้ผมเป็นตู้โล่ง ซื้อมาติดได้ไหมครับ มีรุ่นแนะนำไหมครับ เเล้วเป้นกรองในแบบติดตู้ได้ไหมครับ
สอบถามครับ ตู้ผมเป็นตู้โล่ง ซื้อมาติดได้ไหมครับ มีรุ่นแนะนำไหมครับ เเล้วเป้นกรองในแบบติดตู้ได้ไหมครับ

ถ้าเป็นกรองข้าง ที่เคยเห็นเขาขายตู้กันนะครับ  เขายาซิลิโคนติดมากับตู้เลยน่ะครับ [smile03]
แต่คิดว่าถ้ามีเครื่องมือ อุปกรณ์ครบก็น่าจะทำได้แบบ DIY
แผ่นอคลิลิค  ปั๊มน้ำ ซิลิโคน
แต่มันก็ยุ่งอยู่เหมือนกันเนอะครับ  [smile03]

มีที่ขายสำเร็จรูปแบบกรองมุมเอาไปหย่อนตู้มันก็แพงอยู่เหมือนกันครับ  [smile03]

อันนี้คือบทความเกี่ยวกับกรองชนิดต่างๆนะครับ
ลองอ่านดูได้เลยครับ เผื่อได้ไอเดียในการเลือกใช้งานนะครับ  [smile01]
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=5594.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/03/2563 [12:08:58] โดย GAMMARAY »
แนะนำ กรองถัง เปลี่ยนใยกรองสะดวกดีนะ [smile04]

ถ้ามีที่วางพอ ก็เลือกถังใหญ่ๆ หน่อย จะได้ใส่วัสดุกรองได้เยอะๆ เพราะต้องต่อสู้กับปลาทอง 5 ตัว เลยนะ

เคยเห็นมีคำนวณว่า ถังกรองควรมีความจุไม่น้อยกว่า 30% ของปริมาณน้ำในตู้เลี้ยง จะได้บำบัดของเสียจากปลาทองได้ทัน
เช่น ตู้เลี้ยงใส่น้ำ 100 ลิตร ถังกรองควรใหญ่กว่า 30 ลิตร เป็นต้น