วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 [11:18:37]

ต้นไม้กระถาง10บาท เหมาะสำหรับตู้ไม้น้ำหรือไม่ อย่างไร

ความเห็นส่วนตัว:ไม่เคยเลี้ยงไม้น้ำและมีตู้ปลามาก่อน แต่รู้สึกว่า ไม้กระถาง10บาท น่าจะเลี้ยงไม่ยากเท่าไม้น้ำที่ต้องใช้คาร์บอน ฯ

เดาเอาว่า ไม้พวกนี้แค่แสงนิดหน่อย ไม่ต้องคาร์บอน หรือปุ๋ย ก็โตดีงามดี

บางชนิดใบก็สวยดี ราคาก็ถูก เดี๋ยวจะลองปักลงพื้นกรวด จะดูว่าจะตายหรืองาม

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)

ความเห็นส่วนตัว:ไม่เคยเลี้ยงไม้น้ำและมีตู้ปลามาก่อน แต่รู้สึกว่า ไม้กระถาง10บาท น่าจะเลี้ยงไม่ยากเท่าไม้น้ำที่ต้องใช้คาร์บอน ฯ

เดาเอาว่า ไม้พวกนี้แค่แสงนิดหน่อย ไม่ต้องคาร์บอน หรือปุ๋ย ก็โตดีงามดี

บางชนิดใบก็สวยดี ราคาก็ถูก เดี๋ยวจะลองปักลงพื้นกรวด จะดูว่าจะตายหรืองาม

ตอนช่วงแรกที่ผมเริ่มต้นเลี้ยง ผมก็เริ่มจากใม้น้ำกระถางเหมือนกันครับ
เลี้ยงง่ายมากจริงด้วยครับ   [thumbup] [thumbup]

แต่ที่อยากแสดงความเห้นแย้งนิดนึงคือถึงจะเลี้ยงง่าย โตไว 
แต่ถ้ามีแสง กับ คาร์บอน จะยิ่งเลี้ยงง่ายและทรงงามกว่านะครับ  [smile03]

เช่น ดาวกระจายใบมน ในรูปมุมซ้ายสุดนะครับ ผมเคยลองหยุดให้คาร์บอน พบว่าใบลีบ แกร็น โตช้า แต่ไม่ตาย
พอกลับมาให้คาร์บอน  โตเร็ว แตกกอใบใหญ่ดีมากครับ

และผมยังเคยปักกับพื้นกรวดด้วย มันก็งามดีครับ  [smile02]
< ให้ แสง คาร์บอน ปุ๋ยน้ำบางเวลา >
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/04/2562 [13:18:41] โดย GAMMARAY »
อ้างถึง

ตอนช่วงแรกที่ผมเริ่มต้นเลี้ยง ผมก็เริ่มจากใม้น้ำกระถางเหมือนกันครับ
เลี้ยงง่ายมากจริงด้วยครับ   [thumbup] [thumbup]

แต่ที่อยากแสดงความเห้นแย้งนิดนึงคือถึงจะเลี้ยงง่าย โตไว 
แต่ถ้ามีแสง กับ คาร์บอน จะยิ่งเลี้ยงง่ายและทรงงามกว่านะครับ  [smile03]

เช่น ดาวกระจายใบมน ในรูปมุมซ้ายสุดนะครับ ผมเคยลองหยุดให้คาร์บอน พบว่าใบลีบ แกร็น โตช้า แต่ไม่ตาย
พอกลับมาให้คาร์บอน  โตเร็ว แตกกอใบใหญ่ดีมากครับ

และผมยังเคยปักกับพื้นกรวดด้วย มันก็งามดีครับ  [smile02]
< ให้ แสง คาร์บอน ปุ๋ยน้ำบางเวลา >

สุดยอดเลยครับ รู้แม้กระทั่งชื่อต้นไม้

ผมซื้อเอาแบบที่ถูกใจ ไม่รู้จักชื่อเลย

ต้นที่เรียกว่าดาวกระจายใบมน รู้สึกว่าใบมันจะงาม ต้นจะโตขึ้น ไม่แน่ใจว่าเพราะปุ๋ยที่ร้านอัดมาหรือเปล่า  [thumbup]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/04/2562 [17:22:30] โดย บัง »
ของผมซื้ออเมซอนที่ใส่กระถางวางบนกรวด ประมาณสองสัปดาห์รากมันไชลงกรวดไปเฉยเลย พึ่งรู้ว่าวางบนกรวดเฉยๆรากมันก็เดินเองได้เหมือนกัน
ต้นใม้ส่วนมากถ้าจะงามขึ้นหรือโทรมลงต้องใช้เวลาสักระยะนึงครับ  [smile01]
คือถ้าจะงามขึ้นก็อาจใช้เวลาหลายวัน หรือถ้าจะโทรมลงก้็ใช้เวลาเช่นกัน
อาจจะไม่ใช่ว่าเห้นชั่วข้ามคืนปุ๊บปั๊บ
ถ้าซื้อมาจากที่ร้านแล้วงาม มันก็คงจะงามไปจนกว่าจะปรับสภาพไปตามการดูแลที่ตู้ใหม่ล่ะมังครับ  [smile03]

แต่รับรองครับ ดาวกระจายใบมนนี้เลี้ยงง่ายจริง
ถ้าได้ปุ๋ยบ้าง ได้คาร์บอนครบๆบ้าง จะโตไวมาก เผลอแป๊บเดียวท่วมตู้มืดมิดเลยนะ [hungry01]
แต่ถ้าไม่ใส่ปุ๋ย  เปิดแต่ไฟตู้ ต้นจะแกรน ใบเล็ก ก้านเล็ก โตช้า ไม่สุงครับ

เพราะมันเลี้ยงง่าย โตไว นี่แหละครับ ถึงได้ราคาไม่แพง  [smile04]

บทความเก่าๆดีๆจากคุณ Coffman ครับ  [smile03]
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=134359.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/04/2562 [16:32:34] โดย GAMMARAY »
ส่วนมากแล้วไม้ถูกๆนี่เลี้ยงไม่ค่อยยากครับ มีแค่พวกไม้แดงที่อาจจะแดงยากหน่อย แต่ปัญหาของไม้กระถางสิบบาทคือมันจะโตเร็วมากครับ มันถึงได้ราคาถูก เป็นไม้ที่เหมาะเอาไว้หัดเลี้ยงดีครับ ทำอะไรผิดถูกมันเห็นผลเร็วดี แต่จะเหมาะกับตู้ที่มีพื้นที่เยอะหน่อย