วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:29:21]

สอบถามเรื่องไม้น้ำ กับอ่างหน่อยครับ

พอดีผมจะกลับมาเลี้ยงปลา แล้วอยากเอาไม้น้ำใส่ลงไปในอ่าง(ดูรูปอ่างด้านล่างได้ครับ)

หลังจากที่ศึกษาดูแล้วคิดว่า อยากจะเอา อนูเบียสพีนขอน เทปเล็ก,ตรงพันขอน เฟิร์นรากดำพันขอน ประมาณนี้ แต่ไม่แน่ใจว่า พวกพันขอนมันสามารถอยู่ได้นานได้ทนไหมครับ มันจะเหี่ยวเน่าไหม?

หรือผมควรเอากรวด หาดินลง แล้วซื้อแบบพอตมาปักเองได้ไหมครับ รบกวนแนะนำกรวดกับดินด้วยครับ

อ่างไว้กลางแจ้งครับ โดนแดดเช้า กับ บ่ายแก่ๆรวม 2-4 ชั่วโมง ไม่ใส่อ๊อกครับ

ไม่เอาบัวนะครับเคยเลี้ยงบัวแล้วเหมือนแดดไม่พอใบเน่า จนใบไม่เต็มอ่างเลยครับ

*เลี้ยงปลาหางนกยูง อยากใส่ full redลงไปครับ ซัก 2 คู่
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตัวอ่างนั้นใช้ได้ครับ ขึ้นอยู่กับสภาพแสง ถ้าแสงน้อยก็ต้อง มอส เฟิร์น อนูเบียส จอกต่างๆ น่าจะได้ถ้าไม่ร้อนจนเกินไป ไม้อื่นๆก็ได้หลายตัวครับ แฮร์กราส เพิลหวีด คริปเกือบทุกชนิด พวกนี้ไม่ต้องการแสงจัดมาก และอยู่แบบไม่มีคาร์บอนได้ดีครับ
ตัวอ่างนั้นใช้ได้ครับ ขึ้นอยู่กับสภาพแสง ถ้าแสงน้อยก็ต้อง มอส เฟิร์น อนูเบียส จอกต่างๆ น่าจะได้ถ้าไม่ร้อนจนเกินไป ไม้อื่นๆก็ได้หลายตัวครับ แฮร์กราส เพิลหวีด คริปเกือบทุกชนิด พวกนี้ไม่ต้องการแสงจัดมาก และอยู่แบบไม่มีคาร์บอนได้ดีครับ

ควรใช้แบบพันขอน หรือเอาลงดิน ada ดีครับ?

ถ้าพันขอนไม้น้ำพันขอนอยู่ได้นานไหมครับ
ควรใช้แบบพันขอน หรือเอาลงดิน ada ดีครับ?

ถ้าพันขอนไม้น้ำพันขอนอยู่ได้นานไหมครับ

แล้วแต่ชอบเลยครับ ไม้พันขอนก็อยู่ได้ตลอดไปนะครับ ถ้าเลี้ยงเป็นมันก็โตไปเรื่อยๆ ไม่มีหมดอายุครับ [smile01]
แล้วแต่ชอบเลยครับ ไม้พันขอนก็อยู่ได้ตลอดไปนะครับ ถ้าเลี้ยงเป็นมันก็โตไปเรื่อยๆ ไม่มีหมดอายุครับ [smile01]

ขอบคุณค้าบ [cheer01]