วันเสาร์ที่ 27 เมษายน พ.ศ. 2567 [09:16:58]

ขอคำแนะนำเรื่องดินหน่อยครับ

มีดินเก่าใช้กัยตู้ 24 มาหลายปี(มากกว่า3ปี) จะเปลี่ยนตู้เป็น 36 เลยอยากเพิ่มดินอีก 1 ถุง หรือไม่ก็ใช้เป็นกรวดแทน
เลยอยากถามว่า ถ้าเพิ่มดินควรจะทำอย่างไร (ดินเก่ายังเปียกอยู่แช่น้ำไว้)

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
คัดแยกเฉพาะดิน เอาไปผึ่งลมตากแดดให้แห้ง
เวลาจัดตู้ใหม่ ดินจะได้ไม่แตกง่าย น้ำมันจะขุ่นน้อยลง
ผมทำแบบนั้นอ่ะ
ตามความเห็นข้างบนเลยครับ
เอามาตากแดด พอแห้งแล้วก็เอากระชอนร่อนเอาผงออก แล้วเอากลับใช้ใหม่  [smile01]

แต่ดินใช้มานานแล้ว ปุ๋ยก็น่าจะใกล้หมดหรือหมดแล้วหรือเปล่าครับ [confuse01]
แล้วดินเก่ามันจะเริ่มแตกเป็นผงๆง่ายด้วยมั้ยครับ  [confuse01]
เปลี่ยนเป็นดินใหม่หมดเลยดีกว่ามั้งครับ ในความคิดผมนะ  [smile03]

ถ้าตู้เก่าไม่มีปัญหาหอยและตะไคร่หนักๆ หรือมีโรคติดต่อที่ไม่อยากให้ตามมา ก็เอาดินเก่าทิ้งไปเลย หรือนำไปอบในเตาอบ หรือตากแดดจัดๆจนแห้งสนิทประมาณ 1 อาทิตย์ หรือถ้าไม่โดนแดดแรงๆก็ 1 เดือนครับ (ข้างในเม็ดดินจะยังมีความชื้นอยู่ได้นานถ้าไม่โดนแดดแรงๆ) ยิ่งช่วงนี้ไม่น่าจะมีปัญหาในการตาก ร้อนยังกับนรก

แต่ถ้าดินไม่มีปัญหาอะไร เอาดินเก่าไว้ล่างแล้วเอาดินใหม่เททับเลยครับ
ขอบคุณน้าๆทุกท่านเลยครับ