วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [07:18:59]

ช่วยดครับกุ้งจะหมดตู้แล้วตายวันละตัวในตู้ปกติดีทุกอย่างหอยปลาแต่กุ้งตายเกือบทึกวัน:(

สังเกตตัวมันจะใสๆสีหายก่อนแต่ยังไม่ตายพอสักพักก้อตายเปิดไฟเยอะตายไหมครับหรือในตู้มีอะไรที่ทำให้มันตาย
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ผมว่าอันนั้นมันคราบกุ้งนะครับ [confuse01]

กุ้งตายให้ดูระบบกรองก่อนเป็นอันดับแรก มักจะมาจากระดับแอมโมเนียพุ่งสูง กุ้งจะตายก่อนปลา ต้องบอกรายละเอียดของตู้มาด้วยครับ

ที่เหลือให้ดูเรื่องสารพิษครับ
มันคือ คราบกุ้ง ครับ
กุ้งมันต้องลอกคราบ เพื่อ การเจริญเติบโตครับ
 [smile01] [smile01] [smile01]
ผมว่าอันนั้นมันคราบกุ้งนะครับ [confuse01]

กุ้งตายให้ดูระบบกรองก่อนเป็นอันดับแรก มักจะมาจากระดับแอมโมเนียพุ่งสูง กุ้งจะตายก่อนปลา ต้องบอกรายละเอียดของตู้มาด้วยครับ

ที่เหลือให้ดูเรื่องสารพิษครับ
[img]https://aqua.c1ub.net/home/upload/files/1566538301_u78398_Epe2JCYY.jpeg[/img ]
ของผมกลองแบบนี้ครับใช้ได้ไหมผมก้อพึ่งรู้ว่ามีรอกคราบหน้าจะใช้จริงๆครงไม่ได้ตายจริง
หรือว่าผมคิดไปเองว่ามันตาย กุ้งมีประมาณ20ตัวมันลอกคราบวันละตัวเลยหนอครับ
หรือว่าผมคิดไปเองว่ามันตาย กุ้งมีประมาณ20ตัวมันลอกคราบวันละตัวเลยหนอครับ

ได้พร้อมกันวันละหลายๆตัวเลยครับ [gurock01] เป็นการแสดงว่ากุ้งมันสมบูรณ์ขึ้นนะครับ
ถ้ามันตายจะเห็นชัดๆเลยคือต้องมีเศษเนื้อหนังติดอยู่ในซากด้วยครับ
ครับ ถ้าตายมันจะมีเศษขาวขุ่นๆเหมือนข้าวสุกที่เป็นเนื้อมันอยู่ในนั้น ถ้าใสๆมีแต่เปลือกคือคราบมันครับ ช่วงวัยรุ่นนี่ถ้าน้ำดีๆให้อาหารถึงๆมันลอกกันบ่อยมากครับ
ครับ ถ้าตายมันจะมีเศษขาวขุ่นๆเหมือนข้าวสุกที่เป็นเนื้อมันอยู่ในนั้น ถ้าใสๆมีแต่เปลือกคือคราบมันครับ ช่วงวัยรุ่นนี่ถ้าน้ำดีๆให้อาหารถึงๆมันลอกกันบ่อยมากครับ
ก้อสงสัยอยู้มีทังหนวดขาหัวถ้าแบบนี้ตายใช้ไหมครับ
อันนี้ตายครับ [lol01]

ให้สงสัยระบบกรองไว้ก่อน ขอดูรูประบบกรองข้างในหน่อยครับ ใส่อะไรไว้บ้าง
อันนี้ตายครับ [lol01]

ให้สงสัยระบบกรองไว้ก่อน ขอดูรูประบบกรองข้างในหน่อยครับ ใส่อะไรไว้บ้าง

โฟมทำมะดาครับไม่รู้ว่าโอเคไหมหรือแนะนำอะไรที่ดีกว่านี้หน่อยครับ
โฟมเพียวๆเลยหรือมีพวกวัสดุกรองอื่นด้วยครับ อย่างหินพัมมิส