วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:31:02]

อภิมหาProject กับการจัดตู้ใหม่ 48นิ้ว (update 6เดือน 11วัน)

สามารถ เข้าไปรับของ และจองกันได้
ตาม link นี้เลยครับ

https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=6163.new#new
ปิดการแจก แล้วนะครับ

ขอบคุณทุกท่าน ที่สนใจนะครับ

ต่อจากนี้ ก็จะทำการ update ตู้ไม้น้ำให้เรื่อยๆ นะครับ
และแล้ว ก็ได้ฤกษ์ และเวลาอันดีงาม ที่จะตั้งตู้ใบนี้ครับผม
โดยมีconceptที่ว่า
1. ปลูกไม้น้ำให้น้อยสายพันธ์เข้าไว้.(จากแต่ก่อน ชอบอะไรก็ ซื้อมาสนองความอยากของตัวเอง. จนดูมั่วและไม่มีหลักการ)
2. ทำการเพิ่มความสูงของวัสดุปลูก เพื่อลดระยะห่างของต้นไม้กับโคมไฟ (เพราะตู้ผมสูงตั้ง20นิ้ว. ไฟLEDส่องถึง แต่คิดว่าแรงไม่พอครับ)
3. ควรเลือกต้นไม้ที่โตได้ดีในสภาพแวดล้อมของตู้เรา(โดยการลองปลูกไปเรื่อยๆ) เพราะปัจจัยเรื่องดิน ไฟ รองพื้น คาร์บอน อุณหภูมิ ปุ๋ย. ต่อให้ใช้เหมือนกัน ก็ใช่ว่าต้นไม้จะโตเหมือนตู้คนอื่นๆเค้า(โดยเฉพาะน้ำ ที่ต่างพื้นที่กัน น้ำก็คนละแบบแล้ว)

ขั้นตอนการตั้งตู้ ก็เหมือนตู้เก่าๆที่เคยตั้งมาครับ
ใครเบื่อจะอ่านแล้ว ก็ข้ามไปได้เลยครับ
ส่วนมือใหม่ ก็ลองเอาไปเป็นideaในการตั้งตู้ได้ครับ
อันนี้คือ link ตู้เก่าๆ ที่ผมเคยตั้งตู้มานะครับ
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=5270.0
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=3809.0
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=2313.0
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=335.0

ตั้งตู้ วันแรกครับ (1ธค2561)
1. ทำการแปะเส้น เพื่อเป็นไกด์ในการทำslopeครับ

2. ทำการลองพื้น โดยใช้พัมมิสธรรมดาเบอร์1ใส่ลงในถุงตะข่าย  เอาไปวางไว้ตรงตำแหน่งหลังตู้. แล้วก็เทพัมมิสส่วนที่เหลือลงไป
จากนั้น ก็ใช้พัมมิสของadaมาเทปิดผิวหน้าของพัมมิสธรรมดา

(ที่ต้องเอาพัมมิสเบอร์1มาใช้ลองพื้นก่อน เพราะต้องการเพิ่มความสูงของวัสดุปลูกครับ)

3.ทำการใส่ดิน โดนได้นำดินจากตู้เดิมมาใช้(อายุ6เดือน) แล้วก็นำดินใหม่ใส่ทับลงไป ให้ได้ตามไกด์ที่กำหนดไว้

(ที่ต้องใช้ดินเดิมด้วยเพราะต้องการเพิ่มความสูงของวัสดุปลูกครับ)

4. แต่งเติมโดยการใส่หิน และกิ่งไม้นิดหน่อย(กิ่งไม้ไม่พันมอสแล้ว เพราะมันฟูที แสงส่องไม่ถึงต้นไม้ข้างล่าง) และก็ใส่น้ำ โดยใช้น้ำจากตู้เดิม50% และน้ำใหม่50%

5. ทำการปักต้นไม้ ตามlayoutที่วางไว้ (พยายามห้ามใจ อย่าเสียดายต้นไม้ที่ไม่มีอยู่ในรายการ. ให้ทำการแจกไปให้หมด 55)

เรียบร้อยครับ. กับการตั้งตู้ โดยใช้เวลาประมาน1วันเต็มๆ. (แต่รื้อตู้เก่า เอาดินออก เอากุ้งออก เอาปลาออก เอาต้นไม้ออก ก็เล่นไปอีก1วัน รวมเป็น2วันเต็มๆครับ)

ข้อมูลตู้
ขนาดตู้ : 48x8x20นิ้ว (กว้าง ลึก สูง)
รองพื้น : พัมมิสธรรมดาเบอร์0 + พัมมิสada
วัสดุปลูก : ดิน ADA ใหม่9กก. + ดินเก่าประมาน 6กก.
กรองนอก : ehiem2217
ไฟLED chihilor RGB 48นิ้ว1โค
คาร์บอนถังเหล็ก 3กก.
ชิลเลอร์ ไฮหลี 28a

การดูแลปัจจัยในตู้
ไฟ : เปิด5ชม. 6.30-7.30, 12.00-13.00, 18.00-21.00
คาร์บอน : 2ฟองต่อวิ 24ชม.
อุณหภูมิ : ตั้งไว้ที่ 26-27องศา

คอยติดตามชมกันต่อครับว่า
ตู้นี้ จะรุ่ง หรือจะร่วง ครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/12/2561 [10:40:17] โดย Golfer »
Update ตู้อายุ3วัน (3ธค61)

ผ่านไป2วัน น้ำเริ่มใสแล้วครับ. เนื่องจากใช้น้ำเก่า ที่มีแบคทีเรียอยู่  เป็นตัวช่วยเร่งให้น้ำในตู้ใสเร็วขึ้นครับ  และกรองก็ยกมาทั้งกรองเลย ไม่มีการล้างครับ  ส่วนต้นไม้เริ่มชูยอดหาแสงแล้ว ต้นไม้บอกกับโคมไฟว่า เราใกล้กันมากขึ้นแล้วนะ แต่ก่อนห่างเหินกันเกินไปนะจ๊ะ555

บลูเซ็ป อยู่ตู้เก่าโตมาก เลยทำการแยกกอ ออกเป็น2-3กอครับ

ก้านธูป จากแต่ก่อนซื้อมา5กิ่ง ตอนนี้ บานตะไทครับผม. ชอบแดดนัก จัดให้เลย

พระเอกของตู้นี้ครับ คือขนนกแดง. กะจะให้ฟู เป็นพุ่ม แดงอมน้ำตาล

อุสแคระ ตอนแรกว่าจะโละทิ้งแล้ว. แต่ด้วยความที่ มันอยู่ตู้ผมแล้วโตดีเหลือเกิน. เลยวางไว้กลางตู้ไปเลย เนื่องจากเป็นไม้ข้อที่มีลำต้นตั้งตรงและใบเล็กครับ

ลัดวิเจียใบแดง เวลาได้แสงเต็มๆแล้ว แดงสวยดีครับ ซึ่งเป็นไม้ข้อที่มีลำต้นตั้งตรงเหมือนกัน เลยจัดให้อยู่ข้างๆกับอุสแคระไปเลย

อนูเบียสพริตตี้ จากกอใหญ่(มาก) ได้ทำการแบ่งขายไปบ้าง พันใหม่เอามาใส่ตู้บ้าง. แล้วเอามาหลบแสง ใต้ต้นเฟรินรากดำ. ป้องกันตะไคร่มาเกาะใบครับ

ไฮโกลใบมน.  ว่าจะทิ้งแล้ว แต่ด้วยความที่ไม่ยอมแพ้. อยากจะเอาชนะ(ปลูกให้โต) เลยขอทำการเอาเศษที่มีอยู่ มาลองอีกครั้ง โดยวางใกล้กับไฟไปเลย

ครั้งนี้ ผมเลือกเอาหวีดจิ๋ว มาเป็นไม้ปูพื้นครับ.
เพราะจากที่ลองมาหมดแล้ว ทั้งเพิลกราส, แฮกราส, กรอสโส. สรุปชอบหวีดจิ๋วที่สุดครับ เพราะ ใบเล็ก และโตช้าครับ

มอสต่างๆ ทั้งสไปสกี้ พีเรีย ขนนกus วางๆ ผสมๆรวมๆกันไป. ส่วนมอสที่ราคาแรงเช่นมินิเพิลคริสตัล ขนนกฮ่องกง เอามาหลบไว้ใต้เฟรินรากดำครับ(ไม่ค่อยชอบแสง)

ร่มโพธิ์ร่มไทรของต้นไม้ที่ไม่ชอบแดด คือเฟรินรากดำใบแคบครับ.เอามาบังแดดให้กับต้นไม้ที่ไม่ค่อยชอบแสง.
ผมเลี้ยงมาตั้งแต่ต้นเท่าลูกเทนนิส. ตอนนี้ใหญ่เท่าลูกฟุตบอลละครับ.

ไฟ : เปิด5ชม. 6.30-7.30, 12.00-13.00, 18.00-21.00
อุณหภูมิ : ตั้งไว้ที่ 26-27องศา
เปลี่ยนน้ำ : เปลี่ยนทุกวัน ที่20%
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/12/2561 [11:58:33] โดย Golfer »
หวีดจิ๋วนี่ก็คิดอยากลองเลี้ยงเหมือนกันนะครับ
แต่ผมว่าตู้ผมอาจเย็นไม่พอ   [cry01]

ขอรอดูตอนลามเลยครับ  [thumbup] [thumbup] [thumbup]
Update ตู้อายุ 7วัน (7ธค61)

ผ่านไป1อาทิตย์เรียบร้อย. ตอนนี้ต้นไม้เริ่มเข้าที่ เริ่มมีอาการแทงยอดอ่อนออกมาละครับ
เปลี่ยนน้ำทุกวัน ครบ1อาทิตย์ละ จากนนี้ก็จะเปลี่ยนน้ำวันเว้นวันพอ น้ำใสเรียบร้อย100%. ปัญหาต่อจากนี้ เท่าที่เจอบ่อยๆคือตะไคร่จุดเขียวครับ. ต้องระวังเรื่องไฟ อย่าเปิดนานไป ตอนนี้ เปิดแค่5ชม. ต่อวันเองครับ

เปลี่ยนน้ำ : เปลี่ยนทุกวัน ที่20%
Update ตู้อายุ 20วัน (20ธค61)

ผ่านไปแล้ว 20วันครับ. ปัญหามาอีกตาม step. นั่นก็คือตะไคร่จุดเขียวครับ. 555
ไม่ว่าจะตั้งตู้กี่ครั้ง ระวังเรื่องไฟ เรื่องปุ๋ยมากแค่ไหน  มันก็ยังมาอยู่ดี
แต่มองในแง่ดีคือ ระบบมันsetตัวได้แล้ว. เพราะเคยอ่านรีวิวอยู่ท่านนึง
เค้าบอกว่า ถ้าตะไคร่จุดเขียวมา(ตะไคร่ผู้ดี)นั่นคือระบบพร้อมที่จะเดินไปข้างหน้าอย่างสมบูรณ์แล้ว

ตอนนี้ก็ ใช้มีดโกนขูดออกแล้วเปลี่ยนน้ำตามปกติครับ. ซักพักมันก็จะหายไปเอง

ลัดวิเจีย ได้แสงไปเต็มๆ ตอนนี้แทงยอดใหม่ ออกมาแดงเข้มสมใจเลยครับ

หวีดจิ๋ว ไม่แน่ใจว่ามันโตช้าไปมั้ย. เพราะตั้งอุณหภูมิไว้ที่ 26-27. แสงก็เปิดแค่5ชม.

โรบีเลีย โตสวยงามเลยครับ. เตี้ยๆ
เหมาะเป็นไม้หน้า-กลางตู้จริงๆ

เปลี่ยนน้ำ : เปลี่ยนทุก3วัน ที่20%
โรบีเลีย ใม้นี้เพิ่งเคยเห็นครับผมไม่รู้จักเลย ทรงน่ารักดีจัง  [perv02]

ไปได้มาจากที่ไหนอ่ะครับ บอกหน่อยได้มั้ยครับ
ผมอยากได้บ้างอ่ะ  [smile03]
โรบีเลีย ใม้นี้เพิ่งเคยเห็นครับผมไม่รู้จักเลย ทรงน่ารักดีจัง  [perv02]

ไปได้มาจากที่ไหนอ่ะครับ บอกหน่อยได้มั้ยครับ
ผมอยากได้บ้างอ่ะ  [smile03]

จตุจักร ตลาดปลา โลด. ครับ

ต้นไม้อาจจะมีไม่ตลอดเวลานะครับ
แล้วแต่ช่วงครับผม
จตุจักร ตลาดปลา โลด. ครับ

ต้นไม้อาจจะมีไม่ตลอดเวลานะครับ
แล้วแต่ช่วงครับผม

ขอบคุณมากครับ  [smile01]
Update ตู้อายุ 37วัน (6มค62)

มาupdateเพิ่มเติมนิดหน่อยครับ
ตอนนี้ต้นไม้ทุกต้น ระบบรากเดินเต็มที่ละครับ
ต้นไม้แข็งแรง จึงทำให้ปราศจากตะไคร่เกาะ

จะมีตะไคร่เกาะก็ตามหัวดิฟ
กิ่งไม้ และinflow แค่นั้นเองครับ

ตอนนี้ยอดต้นไม้ เดือบจะถึงผิวน้ำละครับ
ได้แสงแล้ว แดงจริงๆครับ

หวีดจิ๋ว เท่าที่ดูก็เริ่มเดินละครับ
อย่าไปหงุดหงิดกับมัน. เพราะมันโตช้า55

เลยทำการลดอุณหภูมิลงอีก1องศา.
เพื่อจะช่วยให้มันเลื้อยเร็วกว่านี้ครับ
(ไม่รู้เกี่ยวเปล่า 55)

อุณหภูมิ : ตั้งไว้ที่ 25-26องศา(ปรับลดลง1องศา)
เปลี่ยนน้ำ : เปลี่ยนทุก5วัน ที่20%
เลยทำการลดอุณหภูมิลงอีก1องศา.
เพื่อจะช่วยให้มันเลื้อยเร็วกว่านี้ครับ
(ไม่รู้เกี่ยวเปล่า 55)

ยิ่งทำให้โตช้ากว่าเดิมอีกครับ อยากให้เร็วก็เพิ่มไฟกับปุ๋ยน้ำครับ เพราะตู้ใหม่ปลาน้อย กว่าจะมีซากขี้ปลาสะสมในชั้นดินให้เป็นปุ๋ยต้องใช้เวลานาน ช่วงแรกๆถ้าอยากให้โตเร็วต้องให้ปุ๋ยช่วยไปก่อน

ได้แสงแล้ว แดงจริงๆครับ

ของผมใบขึ้นใหม่เริ่มเหลืองง่ะ
แทนที่จะซีดก่อนแล้วค่อยเหลือง นี่งอกใหม่ก็เหลืองมาเลย   [cry01]
ของผมใบขึ้นใหม่เริ่มเหลืองง่ะ
แทนที่จะซีดก่อนแล้วค่อยเหลือง นี่งอกใหม่ก็เหลืองมาเลย   [cry01]

ของคุณgammary
ไฟน่าจะได้
คาร์บอนน่าจะโอ

งั้นก็คง อุณหภูมิเปล่าครับ
ยิ่งทำให้โตช้ากว่าเดิมอีกครับ อยากให้เร็วก็เพิ่มไฟกับปุ๋ยน้ำครับ เพราะตู้ใหม่ปลาน้อย กว่าจะมีซากขี้ปลาสะสมในชั้นดินให้เป็นปุ๋ยต้องใช้เวลานาน ช่วงแรกๆถ้าอยากให้โตเร็วต้องให้ปุ๋ยช่วยไปก่อน

ได้รู้ความจริงละ. 55
ของคุณนะครับ

สงสัยไฟเปิดน้อยไป. เพราะปุ๋ยใส่อยู่แล้ว
ลองใหม่