วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:30:53]

ขอความช่วยเหลือครับ ปลานักเลงไล่ตอดตัวอื่น

ตอนนี้จับแยกมาอยู่ตัวเดียวในกล่องแยกไว้สำหรับปลาท้อง  ผมควรทำยังไงดีครับต่อจากนี้

1 ซื้อกล่องแยกใหญ่กว่าเดิม แยกเลี้ยงไปเลยตัวเดียว น้ำร่วมกับตู้ใหญ่

2 แยกตู้ปลา แต่ก็ต้องหาอุปกรณ์เพิ่มอีกเช่น heater แต่ตู้ปลาเล็กกับกรองแขวนมีแล้ว

3 แยกพาร์ทิชั่นตู้ปลาเดิม

4 อื่นๆแล้วแต่ข้อเสนอทางอื่นครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)

*ปลาคาร์ดินัลเริ่มแก่ๆกันหมดแล้ว ใกล้หมดอายุขัย ทยอยตายตัวละเดือนละครับ [cry01]
 [cry01] [cry01] แยกปลาไว้ก่อนรอคนมาตอบ
ของผมเคยเจอกรณีนี้เหมือนกันน่ะครับ
แต่พอดีผมมีตู้กับอุปกรณ์เหลือเลยแยกปลามาต่างหากน่ะครับ
คือแยกตู้เลี้ยงไปจนปลามันตายไปเองง่ะครับ  [smile01]

ไม่กล้าให้คำแนะนำน่ะครับ เพราะผมมองว่าแล้วแต่ความสะดวกของคนเลี้ยงอ่ะครับ  [smile03]
ขอบคุณมากครับ ดูท่าคงต้องแยกตู้ซินะครับไม่ก็แยกเลี้ยง รวมกันคงไม่ได้
ผีเสื้อเวียดนามที่ซื้อมาใหม่ 2 ตัว ชอบไล่กัน
ตอนตัวอื่นกินอาหารก็ชอบมาขัดขวาง ไล่ตัวอื่นๆไปหมด แต่แพะก็ไม่สนใจกินต่อไป

นี่ก็ว่าจะจับขังใส่ตู้เล็กซะหน่อย เผื่อจะดีขึ้น
ผีเสื้อเวียดนามที่ซื้อมาใหม่ 2 ตัว ชอบไล่กัน
ตอนตัวอื่นกินอาหารก็ชอบมาขัดขวาง ไล่ตัวอื่นๆไปหมด แต่แพะก็ไม่สนใจกินต่อไป

นี่ก็ว่าจะจับขังใส่ตู้เล็กซะหน่อย เผื่อจะดีขึ้น

เป็นปกติของสายพันธุ์เค้าครับ ขังไปก็ไม่มีอะไรดีขึ้น
ขังเสือไว้นานแค่ไหน มันก็ไม่กลายเป็นแมวไปได้หรอกครับ
เป็นปกติของสายพันธุ์เค้าครับ ขังไปก็ไม่มีอะไรดีขึ้น
ขังเสือไว้นานแค่ไหน มันก็ไม่กลายเป็นแมวไปได้หรอกครับ

ขอบคุณครับ ตอนแรกผมก็นึกว่าเป็นนิสัยของปลา 2 ตัวใหม่
เพราะ 2 ตัวแรกอยู่กันสงบสุขดี แต่ผมดันทำปลาบินตากแห้ง เลยต้องซื้อมาใช้ลูกครับ