วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:17:41]

ตู้ตั้งใหม่ 10 วันขอคำแนะนำครับ

ตอนนี้เริ่มเข้าที่เข้าทางแล้วครับ แต่รู้สึกว่าดินมันบางไปครับ ถ้าผมจะเติมดินได้ไหมครับ จะมีปัญหากับ ปลาไหมครับ
ตอนนี้มี คาดินัล 5 ตัว ซิวขวาน 2 ตัว พามาเน้น 1 ตัว
กุ้งแคระ 8 ตัว ครับ

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เอาปลา เอาต้นใม้ออกก่อนครับ 
แล้วถ่ายน้ำเก่าจากตู้ไปใส่กะละมังรอใว้ก่อน
เติมดิน เกลี่ยให้เรียบร้อย
ค่อยๆใช้น้ำที่พักจากกะละมังเติมลงไป ตอนนี้คอยตักเศษดินเศษฝุ่นออก
ปักต้นใม้เข้าไปอย่างเก่า
เปิดกรอง ลงปลา

ประมาณนี้ครับ  [smile03]

เอาปลา เอาต้นใม้ออกก่อนครับ 
แล้วถ่ายน้ำเก่าจากตู้ไปใส่กะละมังรอใว้ก่อน
เติมดิน เกลี่ยให้เรียบร้อย
ค่อยๆใช้น้ำที่พักจากกะละมังเติมลงไป ตอนนี้คอยตักเศษดินเศษฝุ่นออก
ปักต้นใม้เข้าไปอย่างเก่า
เปิดกรอง ลงปลา

ประมาณนี้ครับ  [smile03]
ขอบคุณมากครับ
ที่เคยทำผมเติมเลย เติมเฉยๆ นะ ไม่ได้จัดอะไรใหม่ อย่างดีก็เกลี่ยดินที่ใส่ใหม่ ไม่ได้คุ้ยหรือยุ่งอะไรกับของเดิม

มีปัญหากับปลาหรือเปล่าก็ไม่แน่ใจนะครับ เท่าที่จำได้ก็ปกติดี
ผมใช้ขวดน้ำ7 บาท ตัดก้นขวดครับ อยากเติมตรงไหนเอาปลายปากไปจ่อๆ ละเทดินลงทีละนิดครับ ได้ระดับดีีแล้วใช้ ฟอเซปเกลี่ยๆ ครับ
ใช้ดิน Crazy Stone Amazon Soil สิครับ เติมได้เลยไม่ต้องกลัวน้ำขุ่น ถอนไม้ด้านหน้าออกก่อนแล้วค่อยๆเทครับ ไม้ข้อปล่อยไว้ยังงั้น เสร็จแล้วก็เปลี่ยนน้ำ 50% เอาต้นไม้ปักคืนที่เดิม ผมทำแล้วไม่มีปัญหาอะไรครับ
ที่เคยทำผมเติมเลย เติมเฉยๆ นะ ไม่ได้จัดอะไรใหม่ อย่างดีก็เกลี่ยดินที่ใส่ใหม่ ไม่ได้คุ้ยหรือยุ่งอะไรกับของเดิม

มีปัญหากับปลาหรือเปล่าก็ไม่แน่ใจนะครับ เท่าที่จำได้ก็ปกติดี
ขอบคุณครับ
ผมใช้ขวดน้ำ7 บาท ตัดก้นขวดครับ อยากเติมตรงไหนเอาปลายปากไปจ่อๆ ละเทดินลงทีละนิดครับ ได้ระดับดีีแล้วใช้ ฟอเซปเกลี่ยๆ ครับ
ขอบคุณครัยวันนี้เย็นจะลองครับ
ใช้ดิน Crazy Stone Amazon Soil สิครับ เติมได้เลยไม่ต้องกลัวน้ำขุ่น ถอนไม้ด้านหน้าออกก่อนแล้วค่อยๆเทครับ ไม้ข้อปล่อยไว้ยังงั้น เสร็จแล้วก็เปลี่ยนน้ำ 50% เอาต้นไม้ปักคืนที่เดิม ผมทำแล้วไม่มีปัญหาอะไรครับ
ผมสั่งยี่ห้อเดิมไปก่อนแล้วอ่ะครับ