วันพฤหัสบดีที่ 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [04:14:35]

ความแตกต่างของมอสที่หน้าตาเหมือนกัน 😵

ใครพอทราบข้อแตกต่างระหว่าง จาวามอส สไปกี้มอส และเฟรมมอสมั่งครับ ผมดูด้วยตาแล้วมอสมันหน้าตาเหมือนกันหมดเลย 😵 ไม่แน่ใจว่าวิธีดูแลแตกต่างกันรึเปล่าครับ?
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ใครพอทราบข้อแตกต่างระหว่าง จาวามอส สไปกี้มอส และเฟรมมอสมั่งครับ ผมดูด้วยตาแล้วมอสมันหน้าตาเหมือนกันหมดเลย 😵 ไม่แน่ใจว่าวิธีดูแลแตกต่างกันรึเปล่าครับ?

เฟรมมอสผมไม่เคยเลี้ยงครับ
แต่จาวามอสกับสไปกี้มอสผมเลี้ยงอยู่รวมกันครับ แบบเอามาสับๆรวมๆกันเลย  [smile03]

ส่วนตัวผมแล้วจาวามอสกับเฟรมมอส
พอเอามารวมกอกันจริงๆมันแยกไม่ค่อยออกเลยครับ

ผมพอรู้สึกเองว่า เฟรมมอส มันจะตั้งๆฟูๆชี้ขึ้นข้างบนกว่าครับ
ดูแล้วเหมือนมันให้ความรู้สึกว่าก้านใบมันแข็งกว่ามอสอื่น [gurock01]

ส่วนสไปกี้มันจะออกแผ่ๆบานๆออกข้างๆกว่า
ส่วนจาวามอสมันจะออกเป็นฝอยๆเส้นๆแผ่ๆย้อยๆครับ บอกไม่ถูก แหะๆ  [smile01]

จาวามอส

สไปกี้มอส

เฟรมมอส

ประมาณตามรูปอ่ะครับ

(ขอบคุณรูปประกอบจากเนตนะครับ  [smile03])

ส่วนอันนี้ของตู้ผมเอง ปลูกแบบ DSM สับรวมกันเลยกับ จาวาและสไปกี้ครับ แยกยากอยู่เหมือนกันครับ  [lol01]

ผมเลี้ยงด้วยการเปิดไฟวันล่ะ 8 hr  , 4 hr คาร์บอนยีสต์ อุณหถูมิ27-28 ถ่ายน้ำอาทิตย์ล่ะสองครั้งครับ โตเร็วดีมากครับ  [smile04]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/02/2563 [19:09:22] โดย GAMMARAY »
ขอบคุณที่มาช่วยชี้แจงครับ จากรูปที่ให้มาเปรียบเทียบนี่เห็นได้เลยว่ามันมีจุดต่างอยู่บ้าง จริงๆที่มาถามนี่เพราะอยากหัดดูให้เป็นบ้างน่ะครับว่ามอสที่มีอยู่คืออะไร

มันขึ้นเป็นปื้นๆตรงกำแพงน้ำตก ถ้าเทียบจากรูปตัวนี้น่าจะจาวามอส (มั้งครับ😅)

มอสในตู้ข้างบนฟูสวยมากเลยครับ อยากให้มอสผมฟูอย่างนั้นบ้าง

... ส่วนมอสในตู้ผมยังเป็นมอสฝึกหัดอยู่เลย... ไม่พันหิน ไม่พันตะแกรง ไม่ติดกาว...

ผมยัดรูดื้อๆเลยคับ 😅 ขั้นแรกขอให้ไม่เน่าก่อนละกัน ไฟ คาร์บอนอะไรก็ไม่มี 555 😂