วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:28:50]

รีวิวยากำจัดตะไคร่ Aquamania Algae Clean

Algae Clean คืออะไร?

มันคือสารประกอบอินทรีย์ชนิดหนึ่ง ที่ผมขอไม่เอ่ยชื่อ กลัวว่าจะมีคนไปหาซื้อมาใช้กัน
ไม่ใช่กลัวว่าสินค้าจะขายไม่ออก แต่เพราะในความเข้มข้นที่ยังไม่เจือจาง มันมีความเป็นพิษสูง เป็นอันตรายต่อผิวหนัง ดวงตา และทางเดินหายใจ ในปริมาณที่เจือจางต่ำกว่า 5% แล้วอย่างที่เอามาขายนี่ก็ถือว่าปลอดภัยมากขึ้น แต่ก็ยังไม่ควรให้ถูกผิวหนังโดยตรง หรือหายใจเอาไอระเหยเข้าไปนะครับ พูดง่ายๆ อย่าให้โดนผิวหนัง และอย่าดม ย้ำนะครับ อย่าลองดมสารนี้เด็ดขาด ผมลองมาแล้ว มันจะเหม็นติดจมูกไปได้เป็นวันๆ

อย่างนี้ก็อันตรายสิ?

ก็ถ้าไม่เอากรอกปากหรือเอาใส่ถุงสูดก็ไม่อันตรายหรอกครับ น้ำยาล้างห้องน้ำยังอันตรายกว่าหลายเท่า
แล้วก็ไม่ต้องห่วงเรื่องใส่ในตู้แล้วจะไม่กล้าเอามือล้วง หรือกลัวปลาจะเป็นอันตราย
เพราะในปริมาณที่เจือจางแล้ว ก็ยังเอาไปเจือจางกับน้ำในตู้ต่ออีกรอบ มันไม่มีผลอะไรกับร่างกายเราแล้วครับ
และสารนี้มีครึ่งชีวิตอยู่ที่ราวๆ 12 ชั่วโมง จึงไม่ต้องห่วงเรื่องสารตกค้างเป็นอันตรายต่อปลาที่รักและตัวคุณเอง
มันจะสลายตัวไปเองในเวลาไม่เกิน 24 ชม.ครับ

มันทำงานยังไง?

สารนี้จะไปทำลายผนังเซลล์ของตะไคร่ครับ  มันก็เลยตาย ง่ายๆแค่นี้แหละ แต่ต้นไม้และสิ่งมีชีวิตส่วนมากมีผนังเซลล์แข็งแรงกว่าตะไคร่ ก็เลยไม่ตาย

ดังนั้นจึงควรระมัดระวังการใช้ในพืชที่มีผนังเซลล์ค่อนข้างอ่อนบาง จำพวก พีเลีย ริคเชีย
ใช้ได้ครับ แต่ควรเริ่มที่โดสสักครึ่งนึงก่อน แล้วดูผลว่าตะไคร่ตายมั้ย ถ้าไม่ตายจึงค่อยๆเพิ่มไปวันละครั้ง
แต่จะให้ดีเอาต้นที่ควรระวังออกมาก่อนเลยจะดีกว่า

หลายคนคงรู้ว่าสารนี้นอกจากมีฤทธิ์ในการฆ่าตะไคร่แล้ว การใช้ในโดสที่ต่ำกว่ายังสามารถใช้เป็น "คาร์บอนน้ำ" แทน CO2 แบบถังหรือยีสต์ได้อีกด้วย
เพราะตัวมันคือสารประกอบคาร์บอน ที่ต้นไม้สามารถดูดซึมไปใช้แทน CO2 ที่ละลายในน้ำ เพื่อใช้ในการสังเคราะห์แสงได้
ดังนั้นนอกจากการกำจัดตะไคร่แล้ว ยังช่วยให้ต้นไม้สมบูรณ์ขึ้นเหมือนใส่ CO2 แต่ให้ผลน้อยกว่า
เหมาะใช้ในตู้เล็กๆที่ไม่มีการให้ CO2 อยู่เลย ต้นไม้จะดูดีกว่ามากครับ เรียกว่าสูสีกับแบบยีสต์ทั่วๆไปเลย แต่ก็ยังไม่เท่า CO2 ถังที่เปิดให้ได้ในปริมาณมากกว่า แต่ไม่เหมาะกับตู้ใหญ่ เพราะเปลืองเงิน
และในโดสต่ำนี้ก็ยังสามารถควบคุมตะไคร่ได้อยู่บ้างด้วย จึงเหมาะสำหรับใช้ในช่วงแรกของการตั้งตู้ ที่ต้องรบรากับตะไคร่มากกว่าช่วงที่สภาพตู้อยู่ตัวแล้วมากๆเลยครับ โดยเฉพาะในตู้ที่ไม่ได้มีการให้ CO2 หรือให้ไม่พอ ถ้ามีอยู่เพียงพอแล้วก็ไม่ช่วยเรื่องต้นไม้โตเท่าไร

และการใช้เป็นแหล่งคาร์บอน ก็จะไม่มีผลกับไม้ประเภทที่ไม่มีปากใบไว้ดูดซึมนะครับ จำพวกเทปทั้งหลาย ริคเชีย พีเลีย สาหร่ายเดนซ่า และตระกูลสาหร่ายอื่นๆอีกนิดหน่อย แต่สาหร่ายนี่ผมไม่แน่ใจว่าตัวไหนมีไม่มีปากใบมั่ง บางตัวมันก็มีเหมือนกัน ก็ลองสังเกตอาการดูแล้วกันนะ

มาดูการทดลองกำจัดตะไคร่ดีกว่า

เนื่องจากฝีมือระดับแชมเปี้ยนโลกอย่างผมแล้ว ทำยังไงตู้มันก็ไม่มีตะไคร่เสียที
ก็เลยต้องทำตู้ที่เซ็ตไว้เทสยากำจัดตะไคร่โดยเฉพาะขึ้นมา จงใจทำให้มีตะไคร่เพียบๆโดยตรง

จริงจริ๊งงงงง [mad02]

เต็มไปด้วยตะไคร่ขนเขียว หรือเส้มผมเขียวก็ไม่แน่ใจ แต่นี่คือสภาพหลังจากดูดตะไคร่ออกไปกองในท่อประมาณ 1 ชามก๋วยเตี๋ยว

ตะไคร่ ตะไคร่ และตะไคร่ เต็มไปหมดทุกที่ มีเล็บมือนางอยู่ตัวนึงด้วยนะ ออตโต้ราวๆสิบ ยามาโตะ 6 ไม่ได้ช่วยอะไรเล้ย

ปลาว่ายเกะกะนัก ถ่ายแม่งเลย ตัวตรงกลางนี้ลูกเกิดในตู้นี้เลย ได้มาสามตัว หลุดลงท่อไปตัวนึง [cry01]

10/04/2013

ข้างขวดบอกไว้ว่า 1 ปั๊มต่อน้ำ 10 ลิตร วัดแล้ว 1 ปั๊มมันเท่ากับ 2cc
ตู้ 24 นิ้ว รวมน้ำในกรอง ประมาณ 80 ลิตร
(เวลาคิดปริมาตรใส่ยาใส่ปุ๋ย เผื่อน้ำในกรองด้วยนิดนึงนะครับ ปกติในกรองจะมีปริมาตรน้ำอยู่ประมาณครึ่งนึงของปริมาตรกรอง
ถ้าถมดินสูง หินเยอะ ก็กะๆหักปริมาตรน้ำส่วนที่เป็นดินเป็นหินออกบ้างด้วย)

วันแรก กดไปราวๆ 20cc โอเวอร์โดสนิดนึง เป็นการบวกด้วยความแค้น ขึ้นตู้กูจัง [rage02]

15/04/2013

ผ่านไป 5 วัน แทบไม่ได้เหลียวดูตู้เลย ไม่ได้ให้อาหารปลาด้วย  [lol]

สาดดดดดด ตายไปสิมึง! ซีดดดดมั้ย!!! หงิก! หงิกเบยยยยยยย!!! จะไฝ้กะกูเหรอสาดดด ทีหลังดูแซ่กูมั่งนะมึงงงง [rage04]
ว่าแล้วก็กดไปอีก 10cc เป็นการตอกฝาโลง [evil01]
แล้วก็ใส่เล็บมือนางไปเพิ่มเป็น 4 ตัว ให้ช่วยกันเก็บเศษตะไคร่ตาย

19/04/2013

เนียนนนน กริบ! หมดเวรหมดกรรมกันซะที [smile01]

นี่คือสภาพของตะไคร่ที่อยู่สูงบนขอนเกือบถึงผิวน้ำ และเล็บมือนางไม่ยอมขึ้นมากิน

เดี๋ยวจะเห็นไม่ชัด เอาไปดูจะๆอีกสองจุด

ยาตัวนี้ใช้ได้ผลดีที่สุดกัับตะไคร่ขนดำ แต่ตะไคร่ตััวอื่นก็ตายเหมือนกันอย่างที่เห็น แต่อาจจะต้องเพิ่มโดสให้มากกว่า
ก็ให้ค่อยๆใส่ไป ใส่ตามโดสข้างขวดก่อน รอสักสามวันก็จะเห็นมันซีดๆขาวๆ
ถ้ามันยัังไม่ซีดก็เพิ่มโดสไปอีกหน่อย เพิ่มไปเรื่อยๆจนกว่ามันจะตาย

นอกจากตัวชนิดตะไคร่แล้ว สภาพทางเคมีและสภาพแวดล้อมอื่นๆที่ต่างกันในแต่ละตู้ มีผลทำให้ยานี้ได้ผลไม่เท่ากัน
โดสที่ใช้จึงต้องปรับตามสภาพตู้บ้าง แต่ไม่ต้องห่วงเรื่องอันตรายมาก
เพราะความเข้มข้นระดับที่เป็นอันตรายกับสิ่งมีชีวิตและต้นไม้ที่เป็นพืชชั้นสูงค่อนข้างห่างกันพอสมควร
อย่าไปเทพรวดเดียวทีแรกเยอะๆก็แล้วกัน ค่อยๆเพิ่มไป สองสามวันที หรืออย่างเร็วคือทุก 24 ชม. ตามระยะครึ่งชีวิตของสารอย่างที่บอกไว้ตอนต้น
คือให้ของเก่ามันสลายไปหมดก่อนที่จะใส่ไปใหม่ จะได้ไม่สะสมความเข้มข้นมากเกินกว่าที่เราต้องการ

แถมเรื่องการเก็บรักษา ยาตัวนี้แพ้แสง จึงควรเก็บในที่มืดนะครับ

ว่าแล้วก็ลองใช้กันดูนะจ๊ะ หนับหนุนค่าซ่อมรถคนผลิตมันหน่อย ของผลิตในไทย ขวดละ 380 บาทเอง [smile02]

มีขายที่ AquaProShop <--- อุดหนุนเว็บนี้กันหน่อยครับ รวมส่งแล้ว 400บ. เองครับ ซื้อง่าย ส่งไว ปลอดภัย ถึงหน้าบ้านครับ [gurock01]

หรือถ้าอยากเข้าไปเดินที่ตลาดซันเดย์

Aqua@Mind ตลาดศรีสมรัตน์ แปลงชดเชย หลังเจเจมอลล์ https://g.page/Aquamind?share
Ebiclub ลานเร่ เจเจมอลล์
แอทแลนติส ชั้นสอง เจเจมอลล์ https://goo.gl/maps/wMC1fM48DxnS7dYe8
The Nature ลานเร่ เจเจมอลล์ https://goo.gl/maps/KW1JGbCRnkeNLe7v9
88 Aquarium ลานเร่ เจเจมอลล์
Green Space ลานเร่ เจเจมอลล์ https://goo.gl/maps/KW1JGbCRnkeNLe7v9
egg e egg egg ลานเร่ เจเจมอลล์
Black Aqua ลานเร่ เจเจมอลล์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/08/2562 [22:20:03] โดย บัง »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ปลาสีส้มๆคือปลาอะไรหรอครับ
ใช้ algeaclean  ตัวนี้อยุ่ ใช้แบบกด2  ปั้มทุกๆ2วันในตู้ 20 นิ้ว
ดุตะไคร่ยังไม่ค่อยลด  ถ้าเราเอาใส่กระบอกฉีดยา แล้วฉีดไปที่ตัวตะไคร่เลย จะได้รึเปล่าครับ  ในตู้มี  ปลา 1 ตัวครับ
หรือ จับปลาออกแล้วอัดแบบโอเวอร์โดสไปเลย 4-5 ปั๊ม
ตะไคร่ที่เจอตอนนี้ก้ เส้นผมเขียว ขนดำ ครับ  ในตู้มี
โรทาร่า  เพิร์ลกลาส ดาวน้อย แอมมาเนีย
ปลาสีส้มๆคือปลาอะไรหรอครับ
ใช้ algeaclean  ตัวนี้อยุ่ ใช้แบบกด2  ปั้มทุกๆ2วันในตู้ 20 นิ้ว
ดุตะไคร่ยังไม่ค่อยลด  ถ้าเราเอาใส่กระบอกฉีดยา แล้วฉีดไปที่ตัวตะไคร่เลย จะได้รึเปล่าครับ  ในตู้มี  ปลา 1 ตัวครับ
หรือ จับปลาออกแล้วอัดแบบโอเวอร์โดสไปเลย 4-5 ปั๊ม
ตะไคร่ที่เจอตอนนี้ก้ เส้นผมเขียว ขนดำ ครับ  ในตู้มี
โรทาร่า  เพิร์ลกลาส ดาวน้อย แอมมาเนีย

ถ้ายังไม่ตายก็เพิ่มไปเรื่อยๆครับ ทีละ 1 ปั๊ม
วันนี้สองปั๊ม ทิ้งไว้สองสามวัน ถ้ายังไม่ตาย กดไปสามปั๊ม ทิ้งไว้สองสามวัน ยังไม่ตายอีกก็สี่ปั๊ม เดี๋ยวมันต้องตายก่อนต้นไม้ครับ แต่ระวังสังเกตต้นไม้ด้วยว่าเริ่มมีละลายบ้างหรือเปล่า

ถ้าฉีดให้โดนตะไคร่ด้วยก็จะได้ผลดีกว่ากดปั๊มไปเฉยๆครับ กดปั๊มออกมาใส่ถ้วยเล็กๆแล้วดูดไปฉีดครับ จะได้ไม่เกิน

พอตะไคร่เริ่มขาวแล้ว ทิ้งไว้อีกซักวันแล้วเปลี่ยนน้ำ 50% ทุกสองสามวันด้วยครับ ช่วงนี้ตะไคร่จะย่อยสลาย น้ำจะเสียได้ง่าย และทำให้เกิดตะไคร่ซ้ำได้อีก พอพ้นอาทิตย์นึงไปแล้วใส่แบคทีเรียลงไปช่วยย่อยด้วยก็จะดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/08/2562 [10:41:18] โดย บัง »
 เห็นละอยากได้เลยครับ ไว้กลับไทยต้องสั่งแน่นอน
ดีมากเลยครับผม