วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:48:21]

การเปลี่ยนน้ำและการเปิดไฟ

ตู้ไม้น้ำอายุเกือบเดือน สามารถเปลี่ยนน้ำบ่อยๆได้ไหม เปลี่ยนทุกวันจะมีผลเสียอะไรไหมคะ (พอดีเลี้ยงปอมด้วยเลยอยากให้น้องได้น้ำสะอาดๆ)

การเปิดไฟ 1วันเปิด6-8ชม. แต่ไม่ได้เปิดติดต่อกันเช่น
ช่วงเช้า 7:00-10:00 ช่วงเย็น 19:00-22:00 แบบนี้จะมีผลเสียกับต้นไม้ไหมคะ

ไม้ที่ปลูกเป็นหวีดจิ๋วผสมเพิลกลาส ไม่ลามเลยแต่ก็ไม่ตายนะคะ ไม่รู้ปักถูกมั้ยแบ่งทีละต้นค่อยๆปัก อุณหภูมิ27-29 คาร์บอนถังเปิดกี่ฟองไม่รู้แต่ดรอปเช็คเกอร์สีเขียวอ่อน [smile03] รบกวนขอคำแนะนำให้หวีดจิ๋วเพิลกลาสลามไวๆหน่อยค่า
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ปกติเปลี่ยนน้ำอาทิตย์ละครั้งนะครับ หรือ 2 ครั้งต่ออาทิตย์ เปลี่ยนบ่อยๆไม่ดีครับ

ส่วนเปิดไฟสั้นไปครับควรต่อเนื่อง 4ชม ถึง 8 ชม แต่เพื่อต้องการหลีกเลี่ยง ตะไคร่ ควรเปิด 4 ปิด 1 เปิด 4 ก็ได้ครับ หรือจะเปิด 4 ปิด 4 เปิด 4 ก็ได้ครับ  แต่โดยส่วนตัวผมเปิด 4 ปิด 1 เปิด 4 ครับ

เพิลกราสชอบไฟแรงมั้งครับ ผมก็เคยเลี้ยงไฟแรงไม่พอ ลามช้ามากโตช้า ตะไคร่ขึ้นเลยครับ
ผมเปิด 8 ชม ต่อเนื่องเลยครับ ไม่มีตะไคร่(ปัจจุบันเปิด10ชมต่อเนื่อง)
แต่เปลี่ยนน้ำ 4 วันครั้ง 20-30% ใส่แบคทุกครั้งที่เปลี่ยน
ส่วนมากหวีดจิ๋วที่เลี้ยงควรอุณหภูมิ 25-28 หาพัดลมมาติดก็ได้ครับ 1 ใบ ก็น่าจะเพียงพอ 300-400 บาท

จริงๆที่ทราบมา และ ลองมากับตัว น้ำสะอาดคือแบคทีเรียทำงานอย่างเต็มระบบ ย่อยของเสีย ของเสียในตู้น้อยมากๆ ระบบเซ็ตตัวเต็มที่แล้ว ระบบกรองดีเยี่ยม
ยกตัวอย่าง ตู้ผมเลี้ยงต้นไม้กะโหลกกะลาตามเรื่องของมือใหม่ (ตู้ราวๆ 2 เดือน) มีปลากุ้งหอย ให้อาหารเกินบ้าง แต่วัดค่าในน้ำกลับ 140 TDS ยังงงอยู่ว่าเห้ย!!ที่วัดพังป่าว น้ำประปามาก็ 280+ แล้ว ตอนเปลี่ยนน้ำแรกๆ วัดได้ 214-220 พอปล่อยไป 3-4 วัน กลับลดลงเหลือ 130-150 ผมลองค้นคว้าว่าระบบกรองที่ดี วัสดุกรองที่ดี ช่วยได้มากทีเดียวครับ มีพี่ๆบอกมาว่าค่อยเปลี่ยนน้ำตอน 300+ ผมก็ไม่รอขนาดนั่น เพราะ คราบกุ้งมันเยอะ เกะกะลูกตา555
เปลี่ยนน้ำบ่อย ๆ จะเปลืองสิ่งต่าง ๆ ที่ต้องใส่ตอนเปลี่ยนน้ำ เช่น ปุ๋ยน้ำให้ต้นไม้น้ำ แคลเซียมน้ำให้กุ้ง เป็นต้น (และแน่นอนเปลืองน้ำด้วย) [mock01]
ข้อดีของการเปลี่ยนน้ำบ่อย ๆ ก็คือ สามารถลดของเสียที่อยู่ในน้ำออกไปได้บ้าง จากการเอาน้ำบางส่วนออกไป

ถ้าอยากเปลี่ยนน้ำทุกวัน ทราบมาว่าให้เปลี่ยนไม่เกิน 10% เพราะค่าน้ำในตู้จะเปลี่ยนไม่มาก สิ่งมีชีวิตพอจะปรับตัวได้

ถ้ามั่นใจว่า ค่าน้ำที่จะเปลี่ยนเข้ามาเหมือนกับค่าน้ำในตู้แน่ ๆ ก็สามารถเปลี่ยน 100% ได้เลย [perv01]
แต่ไม่ค่อยแนะนำ เพราะน้ำประปามักมีค่าน้ำไม่คงที่ตลอดเวลา
ส่วนมากหวีดจิ๋วที่เลี้ยงควรอุณหภูมิ 25-28 หาพัดลมมาติดก็ได้ครับ 1 ใบ ก็น่าจะเพียงพอ 300-400 บาท

งื้ออ ติดพัดลมแย้ว ถ้าไม่ติดพุ่งไป30องศาเลยค่ะ55555 กดต่ำสุดได้แค่27เองง่ะคือเปิดพัดลม+แอร์
เปลี่ยนน้ำบ่อย ๆ จะเปลืองสิ่งต่าง ๆ ที่ต้องใส่ตอนเปลี่ยนน้ำ เช่น ปุ๋ยน้ำให้ต้นไม้น้ำ แคลเซียมน้ำให้กุ้ง เป็นต้น (และแน่นอนเปลืองน้ำด้วย) [mock01]
ข้อดีของการเปลี่ยนน้ำบ่อย ๆ ก็คือ สามารถลดของเสียที่อยู่ในน้ำออกไปได้บ้าง จากการเอาน้ำบางส่วนออกไป

ถ้าอยากเปลี่ยนน้ำทุกวัน ทราบมาว่าให้เปลี่ยนไม่เกิน 10% เพราะค่าน้ำในตู้จะเปลี่ยนไม่มาก สิ่งมีชีวิตพอจะปรับตัวได้

ถ้ามั่นใจว่า ค่าน้ำที่จะเปลี่ยนเข้ามาเหมือนกับค่าน้ำในตู้แน่ ๆ ก็สามารถเปลี่ยน 100% ได้เลย [perv01]
แต่ไม่ค่อยแนะนำ เพราะน้ำประปามักมีค่าน้ำไม่คงที่ตลอดเวลา

แงงงง พูดแล้วก็เสียดายปุ๋ยจริงๆ เปลี่ยนอาทิตย์ละครั้งก้ด้ายยยย555555