วันพฤหัสบดีที่ 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [04:11:02]

การตัดแต่งกิ่งใม้ จัดรากใม้ให้ได้ทิศทางตรงตามที่ต้องการ เขาใช้อะไรติดน่ะครับ

รบกวนเพื่อนๆนิดนึงนะครับ มีเรื่องสอบถามครับ  [smile03]

ผมจะแต่งรากใม้ล่ะครับ
ผมเลยลองไปค้นข้อมูลเก่าๆดู
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=111386.0

คือซื้อรากใม้มาเตรียมหลายอันครับ
แล้วเวลาจะเอาไปแต่งในตู้ อยากจะตัดแต่งรากมันน่ะครับ
คือตัดเอารากของอีกกิ่งมาแปะกับอีกกิ่งให้เข้าทรงตามที่อยากได้น่ะครับ
เขาใช้อะไรติดน่ะครับ กาวช้างเหรอครับ ?  [confuse01]

1  ถ้าสมมุติถ้าใม่ใช่กาวช้าง ถ้าเป็นอีพอกซี่  แบบไหนที่ใช้ได้โดยไม่มีผลกับสิ่งมีชิวิตครับ
     <อีพอกซี่แบบหลอดที่ใช้ซ่อมตู้ปลา มันอ่อนน่ะครับ ผมหมายถึงใช้อีพอกซี่แบบแข็ง >  [smile03]
     พอแนะนำยี่ห้อ ให้หน่อยได้มั้ยครับ

2  ถ้าติดด้วยอีพอกซี่ได้  อีพอกซี่ที่ผมเคยเห็นมักเป็นสีออกขาวขุ่น  หรือเหลืองนวล
    มันมียี่ห้อไหนที่มีสีกลมกลืนกับสีรากใม้มั้ยครับ  [confuse01]
    อย่างเช่นสีน้ำตาล  ไม่อยากให้สีโดด มองแล้วสะดุด

3  อันนี้อาจจะแผลงๆหน่อย   [lol01]
  ผมเอาสีผสมลงไปในอีพอคซี่ได้มั้ยครับ อย่างพวกสีอคริลิคเชื้อน้ำ
  หรือไม่ก็อาจเป้นสีที่เขาใช้สำหรับผสมเรซิน  [mock01]

เพื่อนๆพี่ๆท่านไหนมีไอเดีย หรือวิธีดีๆช่วยบอกหน่อยนะครับ [smile03]
เผื่อเอามาเล่นอะไรได้มากกว่านี้ อิอิอิ [gurock01] [gurock01]

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
อีพีอกซี่ทั่วไปใช้ได้ ไม่มีผลกับสิ่งมีชีวิตเมื่อเซ็ตตัวแล้ว การใส่สีผสมลงไปอาจจะมีผลกับการเซ็ตตัว

อีกวิธีที่คิดว่าเหมาะคือเจาอะฝังแกนแล้วใช้กาวร้อนติด แข็งแรงและมองไม่เห็นรอยแบบอีพีอกซี่
อีพีอกซี่ทั่วไปใช้ได้ ไม่มีผลกับสิ่งมีชีวิตเมื่อเซ็ตตัวแล้ว การใส่สีผสมลงไปอาจจะมีผลกับการเซ็ตตัว

อีกวิธีที่คิดว่าเหมาะคือเจาอะฝังแกนแล้วใช้กาวร้อนติด แข็งแรงและมองไม่เห็นรอยแบบอีพีอกซี่

ขอบคุณมากครับ คุณเอ  [smile03]
แปลว่า อีพ๊อกซี่ใช้ได้ เอาล่ะทีนี้ อิอิอิ   [smile02]