วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [12:47:04]

ตั้งตู้ปลาหนักๆบนพื้นลามิเนต

เนื่องจากจะต้องย้ายไปอยู่คอนโด ก็ต้องพาปลาไปด้วย ขนาดตู้ 36 นิ้วจะมีปัญหากับพื้นลามิเนตไหมครับ เช่นการยุบตัวหรือความชื้น ใครตั้งตู้ปลาในคอนโดรบกวนแนะนำทีครับ  [smile01]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ถ้าเป็นผม
1.ถ้าวางกับพื้นจะหาโฟมหนาๆมารองสัก2ชั้น

2.ไม่ก็วางบนขาตั้ง ถ้าจะเอาอยู่ตลอดกาลก็สั่งร้านทำชั้นจากไม้อยู่ทนจนกว่าเราจะตาย
ก็หาโฟมหนาๆมารองเหมือนเดิม
ซื้อชั้นวางจากลาซาด้า มาประกอบไว้สำหรับวางของข้างๆตู้ปลา เช่นถังกรอง อาหารปลา ยา ฯลฯ
ความเห็นส่วนตัว

1. เรื่องแผ่นลามิเนตยุบตัว
    - หาไม้แผ่นมารองให้เต็มแผ่นเลย เช่น วางตู้พื้นที่ 24 x 12 นิ้ว ก็ใช้ไม้ขนาดไม่เล็กกว่า 24 x 12 นิ้ว

2. เรื่องความชื้น
    - หาพวกผ้ายางที่กันน้ำได้แน่ๆ วางปูบริเวณที่ตั้งตู้เลย ขนาดแผ่นก็เผื่อน้ำกระเด็นตอนเปลี่ยนน้ำด้วย หรืออย่างน้อยก็คลุมแผ่นไม้ในข้อ 1 ได้หมด
พื้นลามิเนตจะไม่ค่อยถูกกับน้ำหรือความชื้นครับ
เพราะฉะนั้นถ้าจำเป็นต้องวางตู้ปลาโดยพื้นเป็นลามิเนต
ควรต้องรองพื้นที่ที่จะวางตู้ก่อน เพื่อกันไม่ให้โดนน้ำจากตู้ปลาตอนถ่ายน้ำ หรืออื่นๆน่ะครับ

รบกวนดูรายละเอียดตามข้างล่างนะครับ  [smile03]

https://www.home.co.th/hometips/detail/85790
http://www.decorflooringtech.com/index.aspx?pid=d424cf35-69d9-4816-b8b9-7837e12ec24e
ก็วางเฉยๆนี่แหละครับ ไม่ต้องเอาอะไรรอง เพราะถ้าน้ำลงไปมันจะยิ่งอับชื้น ลามิเนตเดี๋ยวนี้ทนน้ำเปียกได้พอสมควร แต่ห้ามซึมเข้ารอยต่อหรือแช่นาน แต่ละยี่ห้อก็จะทนน้ำไม่เท่ากันแต่ของคอนโดเราไม่รู้ก็ตีว่าไม่ค่อยทนไว้ก่อน

พยายามเอาขาตู้โล่ง จะดูแลเช็ดได้ง่าย น้ำหกแล้วก็อย่าปล่อยให้เปียกนาน ทำเปียกแล้วก็เช็ดให้เรียบร้อย อยู่ได้สบายๆครับ พื้นมันรับน้ำหนักได้เยอะ
ขอบคุณทุกๆท่านสำหรับคำแนะนำครับ  [smile01]