วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [07:39:00]

ช่วยหน่อยค่ะ ต้นไม้ยอดดำ เฟิร์นเขากวางก็เป็นสีน้ำตาล ริคเซียยอดเหลืองออกน้ำตาล

มือใหม่เลี้ยงไม้น้ำค่ะ

ตู้24 นิ้ว
เลี้ยงต้นไม้แบบไม่มีดิน จะเป็นกระถางใส่ฟองน้ำที่ร้านขายทั่วไป กับปลาตัวเล็กๆ
กรองนอก
คาร์บอนยีสต์
ใส่แบคทีเรียน้ำประจำ , ไม่มีปุ๋ยน้ำ
เปลี่ยนน้ำ ครั้งละ 10-40% ทุกๆ 2-4 วัน
อุณหภูมิ 29 องศา ลดได้เท่านี้ (มีพัดลม 1 ใบพัด)
ใช้ไฟ LED สีขาวธรรมดา อันละ 400 บาท เห็นยอดไม้ข้อยืดยาว ใบขาด เปื่อย หลุดเอาหลุดเอา บางกิ่งเน่า หลุดจากฟองน้ำมาเลย , เฟิร์นเขากวาง ก็มีใบสีน้ำตาลเพิ่มมาเรื่อยๆ , เฟิร์นก้านดำ ใบก็ดำขึ้นเรื่อยๆ , ส่วนเดนซ่า ยืดยาว จับใบไม่เรียบ สากๆ , ไม้แดงสีเริ่มเขียว
คิดเอาว่า ขาดปุ๋ย ก็เลยซื้อปุ๋ยน้ำสำหรับไม้น้ำ ที่แยกๆเป็น 4 ขวด มา ใช้ได้ 1 สัปดาห์ อาการใบขาด เปื่อย ยังไม่ดีขึ้น

เอ.....อาจจะขาดคาร์บอนไหม เลยซื้อถังคาร์บอนมาใส่ เปิดวินาทีละ 1 ฟอง แล้วก็ซื้อไฟใหม่ เป็นแบบ WRGB 32watt จะเปิดไฟประมาณ 7.30- ประมาณ 1 ทุ่ม จะเปลี่ยนเป็นโหมดกลางคืน ความสว่าง 10% แล้วปิดคาร์บอน , เวลาที่ถ่ายน้ำก็เพิ่มปุ๋ยน้ำไปอีก เพราะคิดว่าอาจจะขาดปุ๋ย

ไฟใหม่ ถังคาร์บอน และมีปุ๋ยต้นไม้คายฟองเยอะกว่าเดิมมากๆ แต่........ไม่ถึงสัปดาห์

อาการจากที่ใบเรื่อยรุ่ยๆดีขึ้นนิดนึง ใบไม้หลุดน้อยลง แต่ทีนี้ไม้แดง ก็ยอดดำๆ ทุกต้น , เฟิร์นเขากวาง ใบสีน้ำตาล , อนูเบียสใบเหลือง , สไปกี้มอสก็ดำ ,เอาริคเซียมาลง ไม่กี่วันปลายๆ ดูเหลืองๆน้ำตาลๆมากขึ้น

ทีนี้ปัญหาคืออะไรงงไปหมดแล้วค่ะ รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/05/2564 [21:52:14] โดย Panitee »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
มือใหม่เหมือนกันนะคะ  [smile04] [smile04]

ตู้ตั้งนานรึยังคะ ถ้า1 เดือน++

ลองใส่ปุ๋ยไม้น้ำน่าจะช่วยได้คะ
อุณหภูมิ สูงไปหน่อยครับ
ควรจะ 26-27 ครับ

แล้วก็ไม่ควรเอาต้นไม้ ไว้แบบนั้นครับ
ควรปักลงดินหรือทราย  แล้วใช้ปุ๋ยช่วยครับ