วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [09:36:52]

สอบถามกรองนอกสำหรับตู้ 24 นิ้วครับ

คือผมมี eheim 2213 (มีคนให้มาครับ) กับ sobo sf850 uv

กรองตัวไหนดีกว่ากันครับ
เพราะผมลองดู flow rate ของ eheim มันแค่ 400l แต่คนที่ให้บอกว่าใช้กับตู้ 24สบาย ส่วนของ sobo มันตั้ง 850l
จากที่ใช้ sobo อยู่ ในวันแรกๆน้ำแรงจนต้องปรับความแรง แต่ใช้ไปอาทิตย์นึง น้ำอ่อนแรงมากจนต้องปรับให้แรงสุด
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
คือผมมี eheim 2213 (มีคนให้มาครับ) กับ sobo sf850 uv

กรองตัวไหนดีกว่ากันครับ
เพราะผมลองดู flow rate ของ eheim มันแค่ 400l แต่คนที่ให้บอกว่าใช้กับตู้ 24สบาย ส่วนของ sobo มันตั้ง 850l
จากที่ใช้ sobo อยู่ ในวันแรกๆน้ำแรงจนต้องปรับความแรง แต่ใช้ไปอาทิตย์นึง น้ำอ่อนแรงมากจนต้องปรับให้แรงสุด

ทั้ง eheim ทั้ง  sobo ผมก็ไม่เคยใช้ทั้งคู่เหมือนกันครับ  [smile03]
แต่เคยได้ยินห้องนี้เขาคุยกันว่า flow rate ของ  eheim มันวัดหลังจากใส่มีเดียเข้าไปแล้วอ่ะครับ  [smile01]

ส่วนที่ว่าใช้ไปอาทิตย์เดียวแล้วน้ำเบา อาจจะเป็นตะไคร่ในสายยางที่มาไวก็ได้นะครับ  [smile05]

ทั้ง eheim ทั้ง  sobo ผมก็ไม่เคยใช้ทั้งคู่เหมือนกันครับ  [smile03]
แต่เคยได้ยินห้องนี้เขาคุยกันว่า flow rate ของ  eheim มันวัดหลังจากใส่มีเดียเข้าไปแล้วอ่ะครับ  [smile01]

ส่วนที่ว่าใช้ไปอาทิตย์เดียวแล้วน้ำเบา อาจจะเป็นตะไคร่ในสายยางที่มาไวก็ได้นะครับ  [smile05]

เดียวต้องตัวไปลองดูสายก่อนนะครับ ขอบคุณครับ

Eheim 2213 ครับ

เห็นดูในคลิปมันจะดูดน้ำจากข้างบน ไม่ทราบว่าจำเป็นไหมที่จะต้องใส่ใยแก้วครับ(ถ้าต้องใส่ต้อนใส่บนสุดหรือล่างสุดครับ) หรือใส่แต่มีเดียได้เลย

จากประสบการณ์ ผมไม่ใส่ใยแก้วครับ เพราะมันทำให้กรองตันได้ง่าย ผมใส่แค่ฟองน้ำหยาบอย่างเดียว กรองนานๆจะเปิดล้าง