วันศุกร์ที่ 3 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [04:49:00]

ทดลองตั้งตู้สูตรประหยัด "แนะนำเพิ่มได้ครับ"

ตู้นี้เป็นตู้สูตรประหยัด เดิมทีเล่นไม้น้ำจริงๆจังๆ แล้วเกิดปัญหา ไม่มีเวลาจัดการตะไคร้เท่าที่ควร
จึงได้กำเนิดตู้ชนิดนี้ขึ้น
งบรวมๆก็
หลอดไฟ 1000 บาทละกันครับ รวมหลอดไฟ
ช่วยกันแนะนำทีครับว่าจะแก้ตรงไหนดีเผื่อจะทำให้มันสวยขึ้นได้
มีความคิดอยากจะหาบอนไซมาวางทำเป็นต้นไม้ 5555
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
พยายามหาต้นไม้ที่กินปุ่ยจากในน้ำมาไว้เยอะๆครับ ปัญหาตะไคร่จะไม่ค่อยมี และดูสวยงามเป็นธรรมชาติได้เหมือนตู้ไม้น้ำแบบเต็มรูปแบบ จำพวกอนูเบียส มอส เฟิร์น พีเลีย จอก แหน คาร์บอนไม่ต้อง แต่ถ้ามีก็ดี ใช้แบบยีสต์ก็ได้ครับ

แล้วก็ลงปลากุ้งหอยที่กินตะไคร่ไว้บ้าง ไม่ต้องเยอะเพราะตู้เล็ก เอามาเยอะจะกลายเป็นไม่มีตะไคร่ให้มันกิน แล้วก็ต้องให้อาหารมัน เพิ่มขี้ เพิ่มตะไคร่ไปอีก
หอยตระกูล Nerite (เนไรท์) พวกหอยเขา หอยหมวกทหาร ไว้กินตะไคร่ที่กระจก กับกุ้งแคระพวกเชอรี่ กุ้งแคระเหลือง กุ้งฝอย ไว้กินตะไคร่ขนๆและเศษอาหารปลา
จริงๆตั้งตู้เริ่มต้นเลยถ้าหา twinstar ใส่ได้ มันก็จบปัญหาตะไคร่ไป 90 %ครับ  มีบางสายพันธุ์ของตะไคร่ที่ twinstar จัดการไม่ได้